ਬਰਤਾਨੀਆਂ ਦੀ ਗ੍ਰਹਿ ਸਕੱਤਰ ਪ੍ਰੀਤੀ ਪਟੇਲ ‘ਤੇ ਅਮਰੀਕੀ ਥਿੰਕ ਟੈਂਕ ਨੂੰ ਦਿੱਤੇ ਭਾਸ਼ਣ ‘ਚ ਸਿੱਖਾਂ ਨੂੰ ਬਦਨਾਮ ਕਰਨ ਦਾ ਲਗਿਆ ਦੋਸ਼

0
320

ਯ.ੂਕੇ. ਦੀ ਗ੍ਰਹਿ ਮੰਤਰੀ ਪ੍ਰੀਤੀ ਪਟੇਲ ਉੱਤੇ ਸਿੱਖਾਂ ਨੂੰ ਬਦਨਾਮ ਕਰਨ ਦਾ ਦੋਸ਼ ਲਗਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਉਸ ਨੇ ਪਿਛਲੇ ਨਵੰਬਰ ‘ਚ ਦਿੱਤੇ ਇੱਕ ਭਾਸ਼ਣ ਵਿਚ ਯੂ.ਕੇ. ਵਲੋਂ ਅਮਰੀਕਾ ਨਾਲ ਸਿੱਖ ਵੱਖਵਾਦੀ ਕੱਟੜਪੰਥ ਨੂੰ ‘ਸਾਂਝਾ ਸੁਰੱਖਿਆ ਖਤਰਾ’ ਦੱਸਿਆ ਸੀ ਤੇ ਇਹ ਭਾਸ਼ਣ ਹੁਣੇ ਹੀ ਸੋਸ਼ਲ ਮੀਡੀਆ ‘ਤੇ ਸਾਹਮਣੇ ਆਇਆ ਹੈ |ਸਿੱਖ ਫੈਡਰੇਸ਼ਨ (ਯੂ.ਕੇ.) ਦੇ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਸਲਾਹਕਾਰ ਦਬਿੰਦਰਜੀਤ ਸਿੰਘ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਉਹ ਨਵੰਬਰ ਮਹੀਨੇ ਤੋਂ ਮੰਤਰੀਆਂ ਕੋਲ ਇਸ ਮੁੱਦੇ ‘ਤੇ ਆਪਣੀਆਂ ਟਿੱਪਣੀਆਂ ਦੀ ਵਿਆਖਿਆ ਕਰਨ ਲਈ ਕਹਿ ਰਹੇ ਹਨ ਪਰ ਹਾਲੇ ਤੱਕ ਕੋਈ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕਿਆ ਹੈ | ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਹ ਭਾਸ਼ਣ ਯੂ.ਕੇ. ਸਰਕਾਰ ਦੀ ਵੈੱਬਸਾਈਟ ‘ਤੇ ਨਸ਼ਰ ਹੋਇਆ ਹੈ | ਜੇਕਰ ਸਿੱਖਾਂ ਨੇ ਬਰਤਾਨੀਆ ਵਿਚ ਕੁਝ ਹਿੰਸਕ ਕਰਵਾਇਆ ਹੁੰਦਾ ਤਾਂ ਸ਼ਾਇਦ ਇਹ ਕਹਿਣਾ ਜਾਇਜ਼ ਸੀ | ਅਸੀਂ ਹੈਰਾਨ ਹਾਂ ਕਿ ਗ੍ਰਹਿ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਅਜਿਹੀ ਟਿੱਪਣੀ ਕੀਤੀ ਹੈ | ਬਰਤਾਨੀਆ ਦੀ ਕਿਹੜੀ ਘਟਨਾ ਹੈ ਜਿਸ ਬਾਰੇ ਗ੍ਰਹਿ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਇਹ ਕਹਿਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਕਿ ਉਹ ਸਿੱਖ ਵੱਖਵਾਦੀ ਕੱਟੜਪੰਥੀਆਂ ਬਾਰੇ ਚਿੰਤਤ ਹੈ |

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ (ਮਨਪ੍ਰੀਤ ਸਿੰਘ ਖਾਲਸਾ):- ਯੂਕੇ ਦੀ ਗ੍ਰਹਿ ਸਕੱਤਰ ਪ੍ਰੀਤੀ ਪਟੇਲ ਉੱਤੇ ਸਿੱਖਾਂ ਨੂੰ ਬਦਨਾਮ ਕਰਨ ਦਾ ਦੋਸ਼ ਲਗਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਉਸਨੇ ਪਿਛਲੇ ਨਵੰਬਰ ਵਿੱਚ ਦਿੱਤੇ ਇੱਕ ਭਾਸ਼ਣ ਵਿੱਚ ਯੂਕੇ ਵੱਲੋਂ ਅਮਰੀਕਾ ਨਾਲ ਸਿੱਖ ਵੱਖਵਾਦੀ ਕੱਟੜਪੰਥ ਨੂੰ “ਸਾਂਝਾ ਸੁਰੱਖਿਆ ਖਤਰਾ” ਦੱਸਿਆ ਸੀ ਤੇ ਇਹ ਭਾਸ਼ਣ ਹੁਣੇ ਹੀ ਸੋਸ਼ਲ ਮੀਡੀਆ ‘ਤੇ ਸਾਹਮਣੇ ਆਇਆ ਹੈ।ਜਿਕਰਯੋਗ ਹੈ ਕਿ ਬੀਤੀ 19 ਨਵੰਬਰ ਨੂੰ ਵਾਸ਼ਿੰਗਟਨ ਡੀਸੀ ਵਿੱਚ ਹੈਰੀਟੇਜ ਫਾਊਂਡੇਸ਼ਨ ਨੂੰ ਦਿੱਤੇ ਇੱਕ ਭਾਸ਼ਣ ਵਿੱਚ, ਇੱਕ ਥਿੰਕ ਟੈਂਕ ਜੋ ਕੰਜ਼ਰਵੇਟਿਵ ਜਨਤਕ ਨੀਤੀਆਂ ਅਤੇ ਕਦਰਾਂ-ਕੀਮਤਾਂ ਨੂੰ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਕਰਦਾ ਹੈ, ਓਹਦੇ ਵਿਚ ਸ਼ਮੂਲੀਅਤ ਕਰਦਿਆਂ ਪ੍ਰੀਤੀ ਪਟੇਲ ਨੇ “ਗਲੋਬਲ ਤਸਵੀਰ ਅਤੇ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਖਤਰਿਆਂ” ਬਾਰੇ ਗੱਲ ਕੀਤੀ ਜੋ ਯੂਕੇ ਅਤੇ ਯੂਐਸ ਸਹਿਯੋਗੀ ਵਜੋਂ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਦੇ ਹਨ, ਜੋ ਸਾਰੇ ਸਾਡੀ ਸਾਂਝੀ ਆਜ਼ਾਦੀ ਅਤੇ ਖੁਸ਼ਹਾਲੀ ਕਰਕੇ ਖ਼ਤਰੇ ਵਿੱਚ ਹਨ।

ਇਸਲਾਮੀ ਕੱਟੜਪੰਥੀ, ਦਾਏਸ਼ ਅਤੇ ਅਤਿ ਸੱਜੇ-ਪੱਖੀ ਅੱਤਵਾਦੀ ਸਮੂਹਾਂ ਦੀ ਚਰਚਾ ਕਰਦੇ ਹੋਏ, ਉਸਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ “ਸਿੱਖ ਵੱਖਵਾਦੀ ਕੱਟੜਪੰਥੀ ਨੇ ਵੀ ਹਾਲ ਹੀ ਦੇ ਸਾਲਾਂ ਵਿੱਚ ਕਾਫ਼ੀ ਤਣਾਅ ਪੈਦਾ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਅਸੀਂ ਪ੍ਰਗਟਾਵੇ ਦੀ ਆਜ਼ਾਦੀ ਦੀ ਮਜ਼ਬੂਤੀ ਨਾਲ ਬਚਾਅ ਕਰਦੇ ਹਾਂ, ਇਹ ਹਮੇਸ਼ਾ ਕਾਨੂੰਨ ਦੇ ਅੰਦਰ ਹੋਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ। ਅਸੀਂ ਉਹਨਾਂ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਬਿਹਤਰ ਢੰਗ ਨਾਲ ਹੱਲ ਕਰਨ ਲਈ ਆਪਣੀ ਰੁਕਾਵਟਾਂ ਦੀ ਸਮਰੱਥਾ ਦਾ ਵਿਸਤਾਰ ਕੀਤਾ ਹੈ ਜੋ ਕੱਟੜਪੰਥੀ ਬਣਾਉਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਨ ਪਰ ਜੋ ਅਕਸਰ ਜਾਣਬੁੱਝ ਕੇ, ਕਾਨੂੰਨੀ ਥ੍ਰੈਸ਼ਹੋਲਡ ਤੋਂ ਹੇਠਾਂ ਕੰਮ ਕਰਦੇ ਹਨ।” ਉਸਨੇ ਉਥੇ ਇਕੱਠੇ ਹੋਏ ਹਾਜ਼ਰੀਨ ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਉਸਨੇ ਇਸਲਾਮੀ ਅੱਤਵਾਦੀ ਸਮੂਹ ਹਮਾਸ ਨੂੰ ਇਸਦੇ ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਵਿੰਗ ਸਮੇਤ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਪਾਬੰਦੀਸ਼ੁਦਾ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਸੀ । ਸਿੱਖ ਫੈਡਰੇਸ਼ਨ (ਯੂ.ਕੇ.) ਦੇ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਸਲਾਹਕਾਰ ਦਬਿੰਦਰਜੀਤ ਸਿੰਘ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਉਹ ਨਵੰਬਰ ਮਹੀਨੇ ਤੋਂ ਮੰਤਰੀਆਂ ਕੋਲ ਇਸ ਮੁੱਦੇ ਤੇ ਆਪਣੀਆਂ ਟਿੱਪਣੀਆਂ ਦੀ ਵਿਆਖਿਆ ਕਰਨ ਲਈ ਕਹਿ ਰਹੇ ਹਨ ਪਰ ਹਾਲੇ ਤਕ ਕੋਈ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕਿਆ ਹੈ । ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਹ ਸਿਰਫ਼ ਇੱਕ ਭਾਸ਼ਣ ਨਹੀਂ ਹੈ ਬਲਕਿ ਯੂਕੇ ਸਰਕਾਰ ਦੀ ਵੈੱਬਸਾਈਟ ‘ਤੇ ਨਜ਼ਰ ਪੈਂਦਾ ਹੋਇਆ ਇੱਕ ਭਾਸ਼ਣ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਸਿੱਖਾਂ ਨੇ ਬਰਤਾਨੀਆ ਵਿੱਚ ਬੰਬ ਧਮਾਕਾ ਕਰਵਾਇਆ ਹੁੰਦਾ ਤਾਂ ਸ਼ਾਇਦ ਇਹ ਕਹਿਣਾ ਜਾਇਜ਼ ਸੀ। ਅਸੀਂ ਹੈਰਾਨ ਹਾਂ ਕਿ ਗ੍ਰਹਿ ਸਕੱਤਰ ਨੇ ਅਜਿਹੀ ਟਿੱਪਣੀ ਕੀਤੀ ਹੈ । ਬਰਤਾਨੀਆ ਦੀ ਕਿਹੜੀ ਘਟਨਾ ਹੈ ਜਿਸ ਬਾਰੇ ਗ੍ਰਹਿ ਸਕੱਤਰ ਇਹ ਕਹਿਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦੇਵੇਗੀ ਕਿ ਉਹ ਸਿੱਖ ਵੱਖਵਾਦੀ ਕੱਟੜਪੰਥੀਆਂ ਬਾਰੇ ਚਿੰਤਤ ਹੈ.? ਕੀ ਇਹ ਬਰਤਾਨੀਆ ਵਿੱਚ 2020 ਖਾਲਿਸਤਾਨ ਦੇ ਜਨਮਤ ਸੰਗ੍ਰਹਿ ਦੇ ਪਿੱਛੇ ਹੈ.? ਉਹ ਕਹਿੰਦੀ ਹੈ ਕਿ ਉਸਨੇ ਹਮਾਸ ਦੇ ਸਿਆਸੀ ਵਿੰਗ ‘ਤੇ ਪਾਬੰਦੀ ਲਗਾ ਦਿੱਤੀ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਲਈ ਉਹ ਸਿੱਖਾਂ ਦਾ ਜ਼ਿਕਰ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ।

ਉਸ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਜੋ ਹੋਰ ਅਪਮਾਨ ਹੈ ਉਹ ਇਹ ਸੀ ਕਿ ਜਦੋਂ ਯੂਕੇ ਦੇ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਬੋਰਿਸ ਜੌਨਸਨ ਸਿੱਖ ਭਾਈਚਾਰੇ ਨੂੰ ਗੁਰਪੁਰਬ ਮੌਕੇ ਵਧਾਈਆਂ ਭੇਜਣ ਵਿੱਚ ਅਸਫਲ ਰਹੇ ਸਨ, ਉਸਨੇ ਗੁਰਪੁਰਬ ‘ਤੇ ਭਾਸ਼ਣ ਦਿੱਤਾ ਸੀ ਅਤੇ ਜਦੋਂ ਬਾਅਦ ਵਿੱਚ ਇਸ ਬਾਰੇ ਸਵਾਲ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਤਾਂ ਜੌਹਨਸਨ ਦੇ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਸਲਾਹਕਾਰਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਨੇ ਇਕ ਵੀਡੀਓ ਰਾਹੀਂ ਵਿਸਾਖੀ, ਦੀਵਾਲੀ ਅਤੇ ਬੰਦੀ ਛੋੜ ਦੀ ਵਧਾਈ ਦਿੱਤੀ ਸੀ । ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਦੁਨੀਆ ਦੇ ਹੋਰ ਨੇਤਾਵਾਂ ਨੇ ਵੀ ਸਿੱਖ ਭਾਈਚਾਰੇ ਨੂੰ ਇਸ ਦਿਨ ਦੀ ਵਧਾਈ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਉੱਦਮੀ ਤਰਨਜੀਤ ਸਿੰਘ ਨੇ ਟਵੀਟ ਕੀਤਾ ਕਿ ਪ੍ਰੀਤੀ ਪਟੇਲ “ਸਿੱਖਾਂ ਨੂੰ ‘ਅਤਿਵਾਦੀ’ ਵਜੋਂ ਲੇਬਲ ਕਰਨ ਲਈ ਇੱਕ ਬਦਨਾਮ ਮੁਹਿੰਮ ਵਿੱਚ ਸਰਗਰਮੀ ਨਾਲ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋ ਰਹੀ ਹੈ ਅਤੇ ਅਤੀਤ ਵਿੱਚ ਉਸਨੇ ਆਪਣੇ ਅਹੁਦੇ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਕੇ ਨਿਰਦੋਸ਼ ਸਿੱਖਾਂ ਨੂੰ ਭਾਰਤ ਹਵਾਲੇ ਕਰਨ ਅਤੇ ਤਸ਼ੱਦਦ ਕਰਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕੀਤੀ ਹੈ!” ਸਿੱਖ ਪ੍ਰੈਸ ਐਸੋਸੀਏਸ਼ਨ ਨੇ ਆਪਣੇ ਭਾਸ਼ਣ ਦੀ ਇੱਕ ਕਲਿੱਪ ਟਵੀਟ ਕਰਦਿਆਂ ਕਿਹਾ “ ਯੂਕੇ ਸਰਕਾਰ ਵੱਲੋਂ ਯੂਕੇ ਵਿੱਚ ਸਿੱਖਾਂ ਅਤੇ ਹੋਰ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਭਾਈਚਾਰਿਆਂ ਦੀ ਨਾਗਰਿਕਤਾ ਰੱਦ ਕਰਨ ਦੀ ਆਗਿਆ ਦੇਣ ਲਈ ਪਟੇਲ ਦੀਆਂ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ਾਂ ਬਾਰੇ ਵਿਚਾਰ ਕਰਦਿਆਂ ਅਜਿਹੇ ਬੇਬੁਨਿਆਦ ਬਿਆਨ ਅਸਲ ਵਿੱਚ ਤਣਾਅ ਪੈਦਾ ਕਰਦੇ ਹਨ। “ਪਾਰਲੀਮੈਂਟ ਵਿੱਚ ਜਾ ਰਹੇ ਇੱਕ ਬਿੱਲ ਦਾ ਹਵਾਲਾ ਦਿੰਦੇ ਹੋਏ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਧਾਰਾ ਹੈ ਜੋ ਯੂਕੇ ਸਰਕਾਰ ਨੂੰ ਬਿਨਾਂ ਕਿਸੇ ਚੇਤਾਵਨੀ ਦੇ ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਨਾਗਰਿਕਾਂ ਦੀ ਨਾਗਰਿਕਤਾ ਖੋਹਣ ਦਾ ਅਧਿਕਾਰ ਦਿੰਦੀ ਹੈ, ਇਹ ਅੰਸ਼ਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਇਸ ਲਈ ਹੈ ਕਿ ਕੌਮੀਅਤ ਅਤੇ ਸਰਹੱਦਾਂ ਬਿੱਲ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਲਈ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਸਿੱਖ ਸਮਰਥਨ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ ।