ਸੱਚ ਅਤੇ ਝੂਠ ਵਿੱਚ ਫਰਕ ਕਰੋ।

0
228

ਤਸਵੀਰ ਵਿੱਚ ਸਟਰੈਚਰ ਤੇ ਪਿਆ ਆਦਮੀ ਉਹੀ ਦੁਕਾਨ ਦਾ ਕਰਮਚਾਰੀ ਹੈ ਜਿਸਦੀ ਅੱਜ ਨਵੀਨ ਸੰਧੂ ਨਾਲ ਲੜਾਈ ਹੋਈ ਸੀ। ਇਸ ਦਾ ਨਾਂ ਮਨੋਜ ਹੈ, ਜਗਦੀਪ ਸਿੰਘ ਔਲ਼ਖ, ਮਨੋਜ ਦੇ ਕੋਲ ਖੜ੍ਹੇ ਭਾਰਤੀ ਕਿਸਾਨ ਯੂਨੀਅਨ ਚੰਢੂਨੀ ਦੇ ਆਗੂ ਹਨ।

ਪੂਰੀ ਕਹਾਣੀ ਸ਼ੀਸ਼ੇ ਦੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਸਪਸ਼ਟ ਹੈ, ਮਨੋਜ ਨੇ ਕੋਈ ਲੱਤ ਨਹੀਂ ਤੋੜੀ, ਨਵੀਨ ਸੰਧੂ ਅਤੇ ਮਨੋਜ ਦੀ ਮਾਮੂਲੀ ਗੱਲਬਾਤ ਵਿੱਚ ਬਹਿਸ ਹੋਈ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਬੀੜੀ ਦੇ ਧੂੰਏਂ ਦਾ ਵੀ ਜ਼ਿਕਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ, ਉਹੀ ਦਲੀਲ ਦੋਵਾਂ ਵਿੱਚ ਝਗੜੇ ਵਿੱਚ ਬਦਲ ਗਈ ਅਤੇ ਮਨੋਜ ਦੀ ਲੱਤ ਨੂੰ ਸੱਟ ਵੀ ਲੱਗੀ। ਫੋਟੋ ‘ਚ ਸਾਫ ਹੈ ਕਿ ਕੋਈ ਲੱਤ ਨਹੀਂ ਟੁੱਟੀ ਸੀ। ਸਭ ਕੁਝ ਸਾਫ਼ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ, ਕੱਲ੍ਹ ਤੱਕ ਦੋਵਾਂ ਪਾਸਿਆਂ ਤੋਂ ਸਮਝੌਤਾ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ।

ਹੁਣ ਮੈਂ ਸਾਰਿਆਂ ਨੂੰ ਕਹਿਣਾ ਚਾਹੁੰਦਾ ਹਾਂ, ਬਿਨਾਂ ਸੋਚੇ ਸਮਝੇ ਕਿਸੇ ਨੂੰ ਦੋਸ਼ ਦੇਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਨਾ ਕਰੋ, ਇਹ ਇੱਕ ਨਕਲੀ ਸਿੱਖ ਹੈ, ਇਹ rss ਦਾ ਏਜੰਟ ਹੈ. ਜਦੋਂ ਵੀ ਕੋਈ ਖ਼ਬਰ ਆਉਂਦੀ ਹੈ, ਪਹਿਲਾਂ ਆਪਣੇ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਇਸ ਦੀ ਜਾਂਚ ਕਰੋ ਅਤੇ ਫਿਰ ਸਮਝਦਾਰੀ ਨਾਲ ਫੈਸਲਾ ਲਓ। ਇਸ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ, ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਸੋਚ ਵਿਚਾਰ ਰਹਿਤ ਪ੍ਰਤੀਕ੍ਰਿਆ ਨੇ ਮਿੰਟਾਂ ਦੇ ਅੰਦਰ ਇੱਕ ਨੌਜਵਾਨ ਨੂੰ ਬਦਨਾਮ ਕਰ ਦਿੱਤਾ। ਸ਼ੁਕਰ ਹੈ ਕਿ ਸੱਚਾਈ ਜਲਦੀ ਹੀ ਸਾਹਮਣੇ ਆ ਗਈ।

ਹੁਣ ਸਾਰਿਆਂ ਨੂੰ ਬੇਨਤੀ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਕਿ ਜਦੋਂ ਤੱਕ ਹਰ ਪਹਿਲੂ ਦੀ ਜਾਂਚ ਨਹੀਂ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਇਸ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ ਕੋਈ ਅਫਵਾਹ ਨਾ ਫੈਲਾਓ। ਬਿਨਾਂ ਕਿਸੇ ਤੱਥ ਦੇ ਸੋਸ਼ਲ ਮੀਡੀਆ ‘ਤੇ ਬੁੱਧੀਜੀਵੀ ਬਣਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਨਾ ਕਰੋ। ਸਾਵਧਾਨ ਰਹੋ ਤਾਂ ਜੋ ਕੋਈ ਗਲਤ ਧਾਰਨਾ ਨਾ ਫੈਲੇ।

(ਪਲਵਿੰਦਰ ਖਹਿਰਾ ਦੀ ਹਿੰਦੀ ਪੋਸਟ ਦਾ ਤਰਜਮਾ)
#ਮਹਿਕਮਾ_ਪੰਜਾਬੀ