ਫੀਫਾਃ ਕਤਰ ਅਰਬਾਂ ਖਰਚ ਕੇ ਸੰਸਾਰ ਨੂੰ ਸੌਕਰ ਵਿਸ਼ਵ ਕੱਪ ਜ਼ਰੀਏ ਆਪਣਾ ਧਰਮ, ਮੁਲਕ, ਰਵਾਇਤਾਂ ਤੇ ਅਸੂਲ ਦਿਖਾ ਰਿਹਾ।

0
288
( Author - Gurpreet Singh Sahota, ਗੁਰਪ੍ਰੀਤ ਸਿੰਘ ਸਹੋਤਾ । ਸਰੀ । ਚੜ੍ਹਦੀ ਕਲਾ) Follow Author Facebook @GurpreetSinghSahotaSurreyBC Twitter @GurpreetSSahota
( Author – Gurpreet Singh Sahota, ਗੁਰਪ੍ਰੀਤ ਸਿੰਘ ਸਹੋਤਾ । ਸਰੀ । ਚੜ੍ਹਦੀ ਕਲਾ) Follow Author at Facebook @GurpreetSinghSahotaSurreyBC and at Twitter @GurpreetSSahota
Email – [email protected]

ਫੀਫਾਃ ਕਤਰ ਅਰਬਾਂ ਖਰਚ ਕੇ ਸੰਸਾਰ ਨੂੰ ਸੌਕਰ ਵਿਸ਼ਵ ਕੱਪ ਜ਼ਰੀਏ ਆਪਣਾ ਧਰਮ, ਮੁਲਕ, ਰਵਾਇਤਾਂ ਤੇ ਅਸੂਲ ਦਿਖਾ ਰਿਹਾ। ਦੁਨੀਆ ਨੂੰ ਕਹਿ ਰਿਹਾ ਕਿ ਮੈਚ ਦੇਖਣ ਆਓ ਪਰ ਸਾਡੇ ਅਸੂਲਾਂ ‘ਚ ਬੱਝ ਕੇ। ਤੁਸੀਂ ਕੀ ਸੋਚਦੇ ਹੋ, ਕੀ ਰਵਾਇਤਾਂ ਮੰਨਦੇ ਹੋ, ਤੁਹਾਡੇ ਮੁਲਕ ਜਾਂ ਧਰਮ ਦੇ ਅਸੂਲ ਕੀ ਹਨ, ਕਤਰ ‘ਚ ਮਤਲਬ ਨਹੀਂ ਰੱਖਦੇ। ਤੁਹਾਡੇ ਮੁਲਕਾਂ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਵੀ ਦੁਨੀਆ ਹੈ ਤੇ ਉਸਦੇ ਆਪਣੇ ਅਸੂਲ ਹਨ।
-ਗੁਰਪ੍ਰੀਤ ਸਿੰਘ ਸਹੋਤਾ | ਸਰੀ | ਚੜ੍ਹਦੀ ਕਲਾ

ਕਤਰ ਕੋਲ ਆਫਸ਼ੋਰ ਗੈਸ ਫੀਲਡ (Persian Gulf Offshore Gas Field) ਵਿੱਚ ਦੁਨੀਆ ਦੇ ਗੈਸ ਭੰਡਾਰ ਦਾ 15 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਹੈ, ਜੋ ਕਿ ਉਹ ਫਾਰਸ ਦੀ ਖਾੜੀ (Persian Gulf) ਵਿੱਚ ਈਰਾਨ ਨਾਲ ਸਾਂਝਾ ਹੈ।

1950 ਦੇ ਦਹਾਕੇ ਤੱਕ ਤੇਲ ਦੀ ਖੋਜ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਕਤਰੀ ਅਤੇ ਦੁਬਈ ਨਿਵਾਸੀ ਮੁੱਖ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਸਮੁੰਦਰੀ ਤਲ (Ocean Bed) ‘ਤੇ ਸੁੱਚੇ ਮੋਤੀ ਲੱਭਣ ਲਈ ਗੋਤਾਖੋਰੀ ਕਰਦੇ ਸਨ। ਫਿਰ 1971 ਵਿੱਚ ਕਤਰ ਅਤੇ ਈਰਾਨ ਦੇ ਤੱਟ ਦੇ ਕੋਲ ਫ਼ਾਰਸੀ ਖਾੜੀ ਵਿੱਚ ਗੈਸ ਲੱਭ ਗਈ ਸੀ।

ਮੂਲ ਕਤਰੀਆਂ ਦੀ ਆਬਾਦੀ ਸਿਰਫ 3 ਲੱਖ ਹੈ। ਪ੍ਰਵਾਸੀ ਲਗਭਗ 27 ਲੱਖ ਹਨ ਅਤੇ ਕਤਰ ਦੀ ਆਬਾਦੀ ਦਾ 90 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਬਣਦੇ ਹਨ।

ਕਤਰ ਦੱਖਣੀ ਏਸ਼ੀਆ ਤੋਂ ਅਸਥਾਈ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਪ੍ਰਵਾਸੀ ਮਜ਼ਦੂਰਾਂ ਨੂੰ ਲਿਆਉਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ 30 ਹਜ਼ਾਰ ਰੁਪਏ ਤੋਂ 70 ਹਜ਼ਾਰ ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਮਹੀਨਾ ਤਨਖਾਹ ਦਿੰਦਾ ਹੈ।

ਬ੍ਰਾਜ਼ੀਲ ਅਤੇ ਰੂਸ ਨੇ ਕ੍ਰਮਵਾਰ 2014 ਅਤੇ 2018 ਵਿੱਚ ਫੁਟਬਾਲ ਵਿਸ਼ਵ ਕੱਪ ਦੀ ਮੇਜ਼ਬਾਨੀ ਕੀਤੀ ਅਤੇ ਲਗਭਗ 70 ਹਜ਼ਾਰ ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਖਰਚ ਕੀਤੇ। ਕਤਰ 2022 ਵਿੱਚ ਫੁਟਬਾਲ ਵਿਸ਼ਵ ਕੱਪ ਕਰਵਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ਅਤੇ ਉਸ ਨੇ ਫੁਟਬਾਲ ਵਿਸ਼ਵ ਕੱਪ ਉੱਤੇ 300 ਬਿਲੀਅਨ ਅਮਰੀਕੀ ਡਾਲਰ ਜਾਂ 21 ਲੱਖ ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਖਰਚ ਕੀਤੇ ਹਨ। ਕਤਰ ਨੇ 8 ਫੁਟਬਾਲ ਸਟੇਡੀਅਮ, 15 ਲੱਖ ਦਰਸ਼ਕਾਂ ਦੀ ਮੇਜ਼ਬਾਨੀ ਲਈ ਹੋਟਲ ਅਤੇ ਬਹੁਤ ਵੱਡਾ ਹਵਾਈ ਅੱਡਾ ਬਣਾਇਆ ਹੈ।

ਹਾਲਾਂਕਿ ਵਿਸ਼ਵ ਮਨੁੱਖੀ ਅਧਿਕਾਰਾਂ ਦੇ ਪ੍ਰਚਾਰਕ ਪ੍ਰਵਾਸੀ ਮਜ਼ਦੂਰਾਂ ਅਤੇ ਸਥਾਨਕ ਕਤਰੀਆਂ ਵਿਚਕਾਰ ਵਿਸ਼ਾਲ ਅਸਮਾਨਤਾ ਨੂੰ ਉਜਾਗਰ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ।

3 ਲੱਖ ਸਥਾਨਕ ਕਤਰੀਆਂ ਨੂੰ ਔਸਤਨ 15 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਮਹੀਨਾ ਤਨਖਾਹ ਮਿਲਦੀ ਹੈ ਜਦਕਿ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਪ੍ਰਵਾਸੀਆਂ ਨੂੰ 50 ਹਜ਼ਾਰ ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਮਹੀਨਾ ਤੋਂ ਘੱਟ ਤਨਖਾਹ ਮਿਲਦੀ ਹੈ। ਕਤਰ ਦੇ ਮੂਲਨਿਵਾਸੀਆ ਨੂੰ ਮੁਫ਼ਤ ਘਰ ਵੀ ਮਿਲਦੇ ਹਣ।

ਅੱਠ ਫੁੱਟਬਾਲ ਸਟੇਡੀਅਮਾਂ ਦੀ ਉਸਾਰੀ ਦੌਰਾਨ 6500 ਪ੍ਰਵਾਸੀ ਮਜ਼ਦੂਰਾਂ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋਈ, ਜੋ ਭਾਰਤ ਆਏ ਸਨ। ਇਸ ਗਿਣਤੀ ਵਿੱਚ ਪੰਜਾਬ ਤੋਂ ਆਏ ਕਾਮੇ ਵੀ ਸ਼ਾਮਲ ਸਨ। ਉਸਾਰੀ ਦੇ ਹਾਦਸਿਆਂ ਦੌਰਾਨ ਕਈਆਂ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ। ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਗਰਮੀ ਵੀ ਵੱਡੀ ਗਿਣਤੀ ਵਿੱਚ ਮੌਤਾਂ ਦਾ ਕਾਰਨ ਬਣੀ ਕਿਉਂਕਿ ਗਰਮੀ ਦੇ ਮਹੀਨਿਆਂ ਵਿੱਚ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਮਜ਼ਦੂਰ ਰੇਗਿਸਤਾਨ ਦੀਆਂ ਬਸਤੀਆਂ ਵਿੱਚ ਅਣਮਨੁੱਖੀ ਹਾਲਤਾਂ ਵਿੱਚ ਰਹਿਣ ਲਈ ਮਜਬੂਰ ਸਨ।

ਗੈਸ ਖਤਮ ਹੋਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਕਤਰ ਹੋਰ ਯੋਜਨਾਵਾਂ ਬਣਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਫੁਟਬਾਲ ਵਿਸ਼ਵ ਕੱਪ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਕਤਰ ਓਲੰਪਿਕ ਲਈ ਵੀ ਬੋਲੀ ਲਗਾਏਗਾ। ਕਤਰ ਏਅਰਲਾਈਨਜ਼ ਨੂੰ ਪ੍ਰਮੋਟ ਕਰਕੇ ਅਤੇ ਕਤਰ ਨੂੰ ਵਿੱਤੀ ਹੱਬ ਵਜੋਂ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਕਰਕੇ ਸੇਵਾ ਉਦਯੋਗ ਨੂੰ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਕਰਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ।

ਕਤਰ ਨੇ ਅਲ ਜਜ਼ੀਰਾ ਚੈਨਲ ਨੂੰ ਵੀ ਪ੍ਰਮੋਟ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਕਤਰ ਨੇ ਵਿੱਤੀ ਸਹਾਇਤਾ ਨਾਲ ਮਿਸਰ (Egypt Arab Spring) ਅਤੇ ਲੀਬੀਆ ਵਿੱਚ ਇਨਕਲਾਬਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਕੀਤਾ। ਜਦੋਂ ਕਤਰ ਨੇ ਫੁਟਬਾਲ ਵਿਸ਼ਵ ਕੱਪ 2022 ਜਿੱਤਿਆ, ਸਾਊਦੀ ਅਰਬ ਅਤੇ ਯੂਏਈ ਨੇ ਕਤਰ ਨੂੰ ਨਿਯੰਤਰਿਤ ਕਰਨ ਲਈ 13 ਮੰਗਾਂ ਦਾ ਚਾਰਟਰ ਰੱਖਿਆ ਅਤੇ ਹਵਾਈ ਪਬੰਦੀਆਂ ਲਵਾਈਆਂ ਕਿਉਂਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਡਰ ਸੀ ਕਿ ਕਤਰ ਸਾਊਦੀ ਅਰਬ ਅਤੇ ਯੂਏਈ ਦੀਆਂ ਸਰਕਾਰਾਂ ਲਈ ਮੁਸੀਬਤ ਪੈਦਾ ਕਰੇਗਾ। ਪਰ ਉਹ ਪਾਬੰਦੀਆਂ 2021 ਵਿੱਚ ਨਾਕਮਾਯਾਬ ਰਹੀਆਂ ਅਤੇ ਦੂਰ ਹੋ ਗਈਆਂ।

ਕਤਰ ਦਾ ਸ਼ਾਸਕ ਗੈਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਜੀਵਨ ਦੀ ਯੋਜਨਾ ਬਣਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ਅਤੇ 100 ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਯੋਜਨਾ ਬਣਾ ਰਿਹਾ ਹੈ।

ਪੰਜਾਬ ਨੂੰ ਵੀ ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਪਰਵਾਸੀ ਕੋਟੇ (Migrant Quot) ਵਾਲੇ ਦੂਜੇ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਾਂਗ ਗੈਰ ਪੰਜਾਬੀਆਂ ਨੂੰ ਸੀਮਤ ਸਥਾਈ ਵਸੇਬੇ (limited settlement rights) ਦੇ ਅਧਿਕਾਰਾਂ ਦੀ ਇਜਾਜ਼ਤ ਦੇ ਕੇ ਹੀ ਆਪਣੀ ਜਨਸੰਖਿਆ ਨੂੰ ਕੰਟਰੋਲ ਕਰਨ ਦੀ ਲੋੜ ਹੈ। ਪੰਜਾਬ ਨੂੰ ਸੇਵਾ ਖੇਤਰਾਂ ਨੂੰ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਕਰਨ ਲਈ ਵੀ ਯੋਜਨਾ ਬਣਾਉਣ ਦੀ ਲੋੜ ਹੈ ਤਾਂ ਜੋ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਸਾਰੇ ਲੋਕ ਚੰਗਾ ਜੀਵਨ ਪੱਧਰ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰ ਸਕਣ।

================= #Unpopular_Opinions #Unpopular_Ideas #Unpopular_Facts