ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਸਵੈਮਸੇਵਕ ਸੰਘ (RSS) ਦੀ ਕੋਟਕਪੂਰਾ ਸ਼ਾਖਾ ਵੱਲੋਂ ਇਸਤਰੀ ਸਭਾ ਮੰਦਰ ‘ਚ ਕਰਵਾਇਆ ਗਿਆ ਸ਼ਸਤਰ ਪੂਜਣ

0
365

ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਸਵੈਮ ਸੇਵਕ ਸੰਘ ਦੇ ਸਥਾਪਨਾ ਦਿਵਸ ਅਤੇ ਵਿਜੇਦਸ਼ਮੀ ‘ਤੇ ਸਵੈਮਸੇਵਕਾਂ ਨੇ ਸ਼ਸਤਰ ਪੂਜਣ ਅਤੇ ਪਥ ਸੰਚਾਲਨ ਕੀਤਾ ਅਤੇ ਹਥਿਆਰਾਂ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕੀਤੀ। ਇਸ ਮੌਕੇ ਸੰਘ ਪ੍ਰਚਾਰਕ ਕੁਲਭੂਸ਼ਨ ਜੀ ( ਸੀਏ ) ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਨਵਰਾਤਰੀ ਨਾਰੀ ਪੂਜਾ ਅਤੇ ਸ਼ਕਤੀ ਦੇ ਪ੍ਰਗਟਾਵੇ ਦਾ ਦਿਨ ਹੈ। ਨਵਰਾਤਰੀ ਦੇ ਅੰਤ ਵਿੱਚ ਪਾਂਡਵਾਂ ਨੇ ਫਿਰ ਤੋਂ ਹਥਿਆਰ ਚੁੱਕੇ ਸਨ। ਦੁਨੀਆਂ ਵਿੱਚ ਹਰ ਕੋਈ ਤਾਕਤਵਰ ਦੀ ਗੱਲ ਸੁਣਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਕਮਜ਼ੋਰ ਦੀ ਕੋਈ ਨਹੀਂ ਸੁਣਦਾ। ਹਵਾ ਵੀ ਜੰਗਲ ਦੀ ਅੱਗ ਵਿੱਚ ਸਹਾਈ ਹੁੰਦੀ ਹੈ, ਜਦੋਂ ਕਿ ਹਵਾ ਦੀਵੇ ਨੂੰ ਬੁਝਾ ਦਿੰਦੀ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਮੰਦਰ, ਯੱਗ, ਗਊ, ਸੱਜਣ, ਸ਼ਕਤੀ ਦੀ ਰੱਖਿਆ ਲਈ ਰਾਮ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਯੁਵਾ ਸ਼ਕਤੀ ਦੀ ਲੋੜ ਸੀ। ਇਸ ਲਈ ਰਾਵਣ ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ ਵਿਸ਼ਵਾਮਿੱਤਰ ਦੁਆਰਾ ਦਸ਼ਰਥ ਤੋਂ ਰਾਮ ਦੀ ਮੰਗ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ।

ਉਸ ਅਜੀਬੋ-ਗਰੀਬ ਸਥਿਤੀ ਨੂੰ ਦੇਖਦਿਆਂ ਰਾਮ ਨੇ ਕਸਮ ਖਾਧੀ ਸੀ ਕਿ ਮੈਂ ਧਰਤੀ ਨੂੰ ਰਾਖਸ਼ ਮੁਕਤ ਕਰਾਂਗਾ। ਰਾਮ ਨੇ ਵਨਵਾਸੀ ਸਮਾਜ, ਆਦਿਵਾਸੀਆਂ ਨੂੰ ਸੰਗਠਿਤ ਕੀਤਾ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਸ਼ਕਤੀ ਦੀਆਂ ਕਿਸਮਾਂ ਬਾਰੇ ਚਰਚਾ ਕਰਦਿਆਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸ਼ਕਤੀ ਦੀਆਂ 5 ਕਿਸਮਾਂ ਹਨ ਆਤਮਾ ਬਲ, ਬੁੱਧੀ ਬਲ, ਸਰੀਰਕ ਬਲ, ਹਥਿਆਰ ਬਲ ਅਤੇ ਸੰਗਠਨ ਬਲ। ਸਮਾਜ ਦੇ ਸਾਰੇ ਦੇਵੀ ਦੇਵਤਿਆਂ ਨੇ ਆਪਣੇ ਕੋਲ ਹਥਿਆਰ ਰੱਖੇ ਹੋਏ ਹਨ। ਔਰਤਾਂ ਹਮੇਸ਼ਾ ਮਰਦਾਂ ਨਾਲੋਂ ਉੱਤਮ ਰਹੀਆਂ ਹਨ। ਇਸੇ ਕਾਰਣ ਦੇਵਤਿਆਂ ਨੇ ਆਪੋ ਆਪਣੇ ਹਥਿਆਰ ਦੇਕੇ ਦੇਵੀ ਦੁਰਗਾ ਦੀ ਸਿਰਜਣਾ ਕੀਤੀ। ਜੋ ਸੰਗਠਨ ਸ਼ਕਤੀ ਦੀ ਪ੍ਰਤੀਕ ਹੈ। ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਵਿੱਚ ਵਲੰਟੀਅਰਾਂ ਨੇ ਦੰਡ ਦਾ ਪ੍ਰਯੋਗ ਕੀਤਾ।

ਨਗਰ ਕਾਰਵਾਹ ਮਨੀਸ਼ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਸੰਘ ਦੀ ਤਰਫੋਂ ‘ਸ਼ਸਤਰ ਪੂਜਨ’ ਹਰ ਸਾਲ ਪੂਰੇ ਵਿਧੀ ਵਿਧਾਨ ਨਾਲ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਇਸ ਦੇ ਮਹੱਤਵ ਤੋਂ ਜਾਣੂ ਕਰਵਾਉਂਦੇ ਹੋਏ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦਿੱਤੀ ਕਿ ਹਥਿਆਰ ਪਹਿਨਣਾ ਕਿਉਂ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਰਾਖਸ਼ੀ ਪ੍ਰਵਿਰਤੀ ਵਾਲੇ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਨਾਸ਼ ਲਈ ਹਥਿਆਰ ਪਹਿਨਣੇ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹਨ। ਸਨਾਤਨ ਧਰਮ ਦੇ ਦੇਵਤਿਆਂ ਵੱਲੋਂ ਪਹਿਨੇ ਜਾਣ ਵਾਲੇ ਸ਼ਸਤਰਾਂ ਦਾ ਜ਼ਿਕਰ ਕਰਦਿਆਂ ਏਕਤਾ ਨਾਲ ਹੀ ਸ਼ਸਤਰ ਪਹਿਨਣ ਦੇ ਨਿਰਦੇਸ਼ ਦਿੱਤੇ ਗਏ। ‘ਸ਼ਸਤਰ ਪੂਜਾ’ ਵਿਚ ਭਾਰਤ ਮਾਤਾ ਅਤੇ ਸੰਘ ਸੰਸਥਾਪਕਾਂ ਦੀਆਂ ਤਸਵੀਰਾਂ ਅੱਗੇ ‘ਹਥਿਆਰ’ ਰੱਖੇ ਜਾਂਦੇ ਹਨ। ਵਾਰੀ-ਵਾਰੀ ਇਨ੍ਹਾਂ ਤਸਵੀਰਾਂ ਅੱਗੇ ਫੁੱਲ ਭੇਟ ਕਰਨ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਸਵੈਮਸੇਵਕ ਹਥਿਆਰਾਂ’ ਨੂੰ ਵੀ ਫੁੱਲ ਭੇਟ ਕਰਦੇ ਹਨ।

ਆਰਐਸਐਸ ਵੱਲੋਂ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸ਼ਾਸਤਰ ਪੂਜਾ – ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਹਥਿਆਰਾਂ ‘ਤੇ ਪਾਣੀ ਛਿੜਕ ਕੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਪਵਿੱਤਰ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਮਹਾਕਾਲੀ ਸਤੋਤਰ ਦਾ ਪਾਠ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸ਼ਸਤਰਾਂ ‘ਤੇ ਕੁਮਕੁਮ ਅਤੇ ਹਲਦੀ ਦਾ ਤਿਲਕ ਲਗਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਫੁੱਲ ਅਰਪਿਤ ਕਰਕੇ ਧੂਪ-ਦੀਪ ਅਤੇ ਮਿੱਠੇ ਦਾ ਭੋਗ ਵੀ ਚੜ੍ਹਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸਵੈਮਸੇਵਕ ਕੁਝ ਸਮੇਂ ਲਈ ਹਥਿਆਰਾਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਇਹ ਪੂਜਾ ਸਾਰਾ ਦਿਨ ਚੱਲਦੀ ਰਹਿੰਦੀ ਹੈ।

ਦੰਡ, ਯੋਗਾ, ਸੂਰਜ ਨਮਸਕਾਰ ਆਦਿ ਦਾ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ – ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਦੌਰਾਨ ਸੰਘ ਦੀ ਵਰਦੀ ਵਿੱਚ ਸਵੈਮਸੇਵਕਾਂ ਨੇ ਸੰਘ ਦੀਆਂ ਸ਼ਾਖਾਵਾਂ ਵਿੱਚ ਕਰਵਾਏ ਜਾਂਦੇ ਦੰਡ, ਯੋਗਾ, ਸੂਰਜ ਨਮਸਕਾਰ, ਮੁਕਤ ਯੁੱਧ ਆਦਿ ਦੇ ਸਰੀਰਕ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਕੀਤੇ। ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਵਿੱਚ ਸੰਘ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਸੀਨੀਅਰ ਪ੍ਰਚਾਰਕਾਂ ਅਤੇ ਵਰਕਰਾਂ ਨੇ ਵੀ ਸੰਬੋਧਨ ਕੀਤਾ। ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਸਮਾਜ ਨੂੰ ਅੱਤਵਾਦ, ਕੱਟੜਵਾਦ ਅਤੇ ਹੋਰ ਦੇਸ਼ ਵਿਰੋਧੀ ਤਾਕਤਾਂ ਨਾਲ ਨਜਿੱਠਣ ਲਈ ਹਮੇਸ਼ਾ ਤਿਆਰ ਰਹਿਣ ‘ਤੇ ਜ਼ੋਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸਵੈਮਸੇਵਕਾਂ ਨੇ ਸਥਾਨਕ ਸ਼ਹਿਰ ਦੇ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਇਲਾਕਿਆਂ ਵਿਚ ਪਥ ਸੰਚਲਨ ਕੀਤਾ। ਜਿਵੇਂ ਹੀ ਸ਼ਹਿਰ ਦੇ ਬੁੱਧੀਜੀਵੀ ਪ੍ਰਧਾਨ ਜਿਲਾ ਸੰਘਚਾਲਕ ਕਾਰਜਵਾਹਕ ਅਨਿਲ ਸਿੰਗਲਾ ਵੱਲੋਂ ਹਦਾਇਤਾਂ ਮਿਲੀਆਂ ਅਤੇ ਸੀਟੀ ਵਜਦੇ ਹੀ ਪਥ ਸੰਚਲਨ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ।

ਇਸ ਮੌਕੇ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਵਿਪਨ ਪਾਲ ਵਿਭਾਗ ਸੰਘ ਪ੍ਰਚਾਰਕ, ਵਿਸ਼ੇਸ ਮਹਿਮਾਨ ਸ਼੍ਰੀਮਤੀ ਕਮਲਾ ਦੇਵੀ ਗੋਇਲ, ਸਤਪਾਲ ਗੋਇਲ ਨਗਰ ਸੰਘ ਚਾਲਕ, ਅਨਿਲ ਸਿੰਗਲਾ ਜਿਲਾ ਕਾਰਵਾਹ, ਸੁਨੀਲ ਮਿੱਤਲ ਵਿਭਾਗ ਸਮਾਜਿਕ ਸਮਰਸਤਾ ਪ੍ਰਮੁੱਖ, ਬੀਜੇਪੀ ਜਿਲ੍ਹਾ ਪ੍ਰਧਾਨ ਰਾਜਵਿੰਦਰ ਭਲੂਰੀਆ, ਗਗਨ ਕੱਕੜ, ਲਲਿਤ ਲਾਹੌਰੀਆ, ਸਚਿਨ ਕੁਮਾਰ, ਸੁਨੀਲ ਪਾਲ, ਸੱਤਪਾਲ ਅਰੋੜਾ, ਪਵਨ ਕੁਮਾਰ, ਵਿਨੈ ਕੁਮਾਰ, ਅਭਿਸ਼ੇਕ ਮੌਰੀਆ, ਅਮਿਤ ਮਿੱਤਲ, ਮੋਹਿਤ ਮਿੱਤਲ, ਜਸਵਿੰਦਰ ਸਿੰਘ , ਮੁਕੇਸ਼ ਕੁਮਾਰ, ਜੈਪਾਲ ਗਰਗ, ਮਨੋਹਰ ਲਾਲ, ਮਨਜੀਤ ਨੇਗੀ, ਪ੍ਰਦੀਪ ਸ਼ਰਮਾ ਕਮਲ ਗਰਗ, ਜਸਪਾਲ ਪੰਜਗਰਾਈਂ ਆਦਿ ਭੀ ਹਾਜਿਰ ਰਹੇ।
ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਅੱਗਰਵਾਲ ਸੇਵਾ ਸਮਿਤੀ, ਸ਼੍ਰੀ ਬਾਲਾਜੀ ਸੇਵਾ ਮੰਡਲ, ਅਤੇ ਇਸਤਰੀ ਸਭਾ ਮੰਦਰ ਦੇ ਮੈਂਬਰਾਂ ਦਾ ਵੀ ਸਹਿਯੋਗ ਰਿਹਾ।