-ਪੰਜਾਬ ਵਿਚਲੇ ਤਰਕਸ਼ੀਲਾਂ ਦਾ ਸਫ਼ਰ-

0
402

“ਮੈਂ ਨਾਸਤਕ ਕਿਉਂ ਹਾਂ” ਨੂੰ ਵੰਡਣ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਇਸਾਈ ਪਾਸਟਰਾਂ ਵੱਲੋਂ ਸ਼ਰ੍ਹੇਆਮ ਚਮਤਕਾਰਾਂ ਦੇ ਦਾਅਵਿਆਂ ‘ਤੇ ਚੁੱਪ ਤੱਕ – -ਪੰਜਾਬ ਵਿਚਲੇ ਤਰਕਸ਼ੀਲਾਂ ਦਾ ਸਫ਼ਰ-

ਕਈ ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਤਰਕਸ਼ੀਲ ਸੁਸਾਇਟੀ ਵਾਲੇ ਛੋਟੇ ਮੋਟੇ ਬਾਬਿਆਂ, ਜਿਹੜੇ ਭੂਤ ਪ੍ਰੇਤ ਕੱਢਦੇ ਸਨ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਪਾਖੰਡਾਂ ਨੂੰ ਨੰਗਾ ਕਰਦੇ ਸਨ। ਫਿਰ ਕੁਝ ਸਾਲਾਂ ਤੋਂ ਭਗਤ ਸਿੰਘ ਦੀ ਲਿਖਤ ਕਹੀ ਜਾਂਦੀ “ਮੈਂ ਨਾਸਤਕ ਕਿਉਂ ਹਾਂ” ਨੂੰ ਵੱਡੇ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਛਾਪ ਕੇ ਵੰਡਦੇ ਰਹੇ। ਇਸ ਦਾ ਵੈਸੇ ਵੀ ਪ੍ਰਚਾਰ ਤੇ ਪ੍ਰਸਾਰ ਕਰਦੇ ਰਹੇ। ਭਗਤ ਸਿੰਘ ਦੇ ਬਿੰਬ ਨੂੰ ਹੋਰ ਕਿਸੇ ਵੀ ਚੀਜ਼ ਨਾਲੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਸਿੱਖ ਵਿਰਾਸਤ ਅਤੇ ਇਤਿਹਾਸ ਦੇ ਨਾਇਕਾਂ ਨੂੰ ਕੈਂਸਲ ਕਰਨ ਅਤੇ ਨਾਸਤਕਤਾ ਦੇ ਪ੍ਰਚਾਰ ਲਈ ਵਰਤਣ ਦਾ ਕੰਮ ਹੋਇਆ।

ਹੁਣ ਪਿਛਲੇ ਕੁਝ ਸਾਲਾਂ ਤੋਂ ਇਸਾਈ ਪਾਸਟਰ ਵੱਡੇ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਭੂਤ ਪ੍ਰੇਤ ਤਾਂ ਕੱਢ ਹੀ ਰਹੇ ਨੇ, ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਉਹ ਗੰਭੀਰ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਦਾ ਇਲਾਜ ਚਮਤਕਾਰਾਂ ਨਾਲ ਕਰਨ ਦਾ ਦਾਅਵਾ ਕਰ ਰਹੇ ਨੇ। ਸੈਂਕੜੇ ਵੀਡੀਓ ਤੁਰੀਆਂ ਫਿਰਦੀਆਂ ਨੇ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ ਉਹ ਇਕੱਠੇ ਹੀ ਲੋਕਾਂ ਵਿਚੋਂ ਪ੍ਰੇਤ ਆਤਮਾਵਾਂ ਕੱਢ ਰਹੇ ਹਨ। ਪਿਛਲੇ ਕੁਝ ਮਹੀਨਿਆਂ ਤੋਂ ਇਸ ਮਸਲੇ ‘ਤੇ ਤਲਖ਼ੀ ਵੀ ਪੈਦਾ ਹੋ ਰਹੀ ਹੈ।
ਪਰ ਛੋਟੇ ਛੋਟੇ ਬਾਬਿਆਂ ਦਾ ਪਿੱਛਾ ਕਰਨ ਵਾਲੀ ਤਰਕਸ਼ੀਲ ਸੁਸਾਇਟੀ ਦੇ ਆਗੂ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਕਿਸਾਨ ਅੰਦੋਲਨ ਦੌਰਾਨ ਵੀ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੀ ਚਿੰਤਾ ਧਰਮ, ਧਾਰਮਿਕ ਚਿੰਨ੍ਹਾਂ ਅਤੇ ਧਾਰਮਿਕ ਮੁਹਾਵਰੇ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਸੀ, ਭੂਤ ਕੱਢਣ ਦੇ ਇਸ ਵੱਡੇ ਕਾਰੋਬਾਰ ‘ਤੇ ਚੁੱਪ ਨੇ। ਹਾਲੇ ਤੱਕ ਕੋਈ ਮਿੱਤਰ ਨਹੀਂ ਬੋਲਿਆ। ਭਗਤ ਸਿੰਘ ਦੀ ਵਿਰਾਸਤ ਦਾ ਦਾਅਵੇਦਾਰ ਉਸ ਦਾ ਭਾਣਜਾ ਪ੍ਰੋ ਜਗਮੋਹਨ ਸਿੰਘ ਤੇ ਉਸਦੇ ਨਾਲ ਦੇ ਵੀ ਬਿਲਕੁਲ ਚੁੱਪ ਨੇ।ਇਹ ਚੁੱਪ ਕਿਉਂ?
#Unpopular_Opinions