ਗੌਤਮ ਅਡਾਨੀ ਦੁਨੀਆ ਦੇ ਟਾਪ-3 ਅਰਬਪਤੀਆਂ ਦੀ ਸੂਚੀ ‘ਚ ਸ਼ਾਮਿਲ

0
535

ਗੌਤਮ ਅਡਾਨੀ ਦੁਨੀਆ ਦੇ ਟਾਪ-3 ਅਰਬਪਤੀਆਂ ਦੀ ਸੂਚੀ ‘ਚ ਸ਼ਾਮਿਲ #GautamAdani, with a $137.4 billion fortune, is now the world’s third richest after Elon Musk ($251.4 billion) and Jeff Bezos ($153.4 billion). #GautamAdani #RichestPerson #Worldwide

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ – ਭਾਰਤੀ ਅਰਬਪਤੀ ਗੌਤਮ ਅਡਾਨੀ ਨੇ ਫਰਾਂਸ ਦੇ ਬਰਨਾਰਡ ਅਰਨੌਲਟ ਨੂੰ ਪਛਾੜਦੇ ਹੋਏ ਇੱਕ ਹੋਰ ਰਿਕਾਰਡ ਕਾਇਮ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਦੁਨੀਆ ਦੇ ਤੀਜੇ ਸਭ ਤੋਂ ਅਮੀਰ ਵਿਅਕਤੀ ਬਣ ਗਏ ਹਨ। ਇਹ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਹੈ ਜਦੋਂ ਕੋਈ ਏਸ਼ੀਅਨ ਬਲੂਮਬਰਗ ਬਿਲੀਨੇਅਰਜ਼ ਇੰਡੈਕਸ ਦੇ ਸਿਖਰਲੇ ਤਿੰਨਾਂ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਇਆ ਹੈ।

ਗੌਤਮ ਅਡਾਨੀ ਨੇ 137 ਬਿਲੀਅਨ ਡਾਲਰ ਦੀ ਸੰਪਤੀ ਦੇ ਨਾਲ ਬਰਨਾਰਡ ਅਰਨੌਲਟ ਨੂੰ ਪਛਾੜ ਦਿੱਤਾ ਹੈ ਅਤੇ ਹੁਣ ਉਹ ਰੈਂਕਿੰਗ ਵਿੱਚ ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਏਲੋਨ ਮਸਕ ਅਤੇ ਜੇਫ ਬੇਜੋਸ ਤੋਂ ਹੀ ਪਿੱਛੇ ਹਨ। ਰਿਲਾਇੰਸ ਇੰਡਸਟਰੀਜ਼ ਲਿਮਟਿਡ ਦੇ ਚੇਅਰਮੈਨ ਮੁਕੇਸ਼ ਅੰਬਾਨੀ 91.9 ਬਿਲੀਅਨ ਡਾਲਰ ਦੀ ਸੰਪਤੀ ਨਾਲ 11ਵੇਂ ਨੰਬਰ ‘ਤੇ ਹਨ। ਬਰਨਾਰਡ ਜੀਨ ਏਟੀਯੇਨ ਅਰਨੌਲਟ ਇੱਕ ਫਰਾਂਸੀਸੀ ਵਪਾਰੀ, ਨਿਵੇਸ਼ਕ ਅਤੇ ਕਲਾ ਸੰਗ੍ਰਹਿਕਾਰ ਹੈ। ਉਹ LVMH Moët Hennessy Louis Vuitton SE ਦਾ ਸਹਿ-ਸੰਸਥਾਪਕ, ਪ੍ਰਧਾਨ ਅਤੇ ਸੀਈਓ ਹੈ, ਜੋ ਕਿ ਦੁਨੀਆ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਲਗਜ਼ਰੀ ਸਮਾਨ ਵੇਚਣ ਵਾਲਾ ਹੈ।

ਅਰਨੌਲਟ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਬਿਲਗੇਟਸ ਨੂੰ ਪਛਾੜਿਆ – ਬਲੂਮਬਰਗ ਬਿਲੀਨੇਅਰਜ਼ ਇੰਡੈਕਸ ਅਨੁਸਾਰ ਪਿਛਲੇ ਮਹੀਨੇ, ਭਾਰਤੀ ਅਰਬਪਤੀ ਬਿਲ ਗੇਟਸ ਦੀ ਥਾਂ ਲੈ ਕੇ ਦੁਨੀਆ ਦਾ ਚੌਥਾ ਸਭ ਤੋਂ ਅਮੀਰ ਵਿਅਕਤੀ ਬਣ ਗਿਆ। ਉਸਦੀ ਕੁੱਲ ਜਾਇਦਾਦ 113 ਬਿਲੀਅਨ ਡਾਲਰ ਹੋ ਗਈ, ਜੋ ਮਾਈਕ੍ਰੋਸਾਫਟ ਕਾਰਪੋਰੇਸ਼ਨ ਦੇ ਸਹਿ-ਸੰਸਥਾਪਕ ਤੋਂ 230 ਮਿਲੀਅਨ ਡਾਲਰ ਵੱਧ ਹੈ।

ਇਸ ਸਾਲ ਦੁਨੀਆ ਵਿੱਚ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਕਮਾਈ ਕਰਨ ਵਾਲਾ ਬਣੇ – ਅਡਾਨੀ ਨੇ ਇਕੱਲੇ 2022 ਵਿੱਚ ਆਪਣੀ ਦੌਲਤ ਵਿੱਚ 60.9 ਬਿਲੀਅਨ ਡਾਲਰ ਦਾ ਵਾਧਾ ਕੀਤਾ, ਜੋ ਕਿਸੇ ਹੋਰ ਨਾਲੋਂ ਪੰਜ ਗੁਣਾ ਵੱਧ ਹੈ। ਉਸਨੇ ਫਰਵਰੀ ਵਿੱਚ ਸਭ ਤੋਂ ਅਮੀਰ ਏਸ਼ੀਅਨ ਵਜੋਂ ਮੁਕੇਸ਼ ਅੰਬਾਨੀ ਨੂੰ ਪਛਾੜਿਆ ਅਤੇ ਪਿਛਲੇ ਮਹੀਨੇ ਮਾਈਕ੍ਰੋਸਾਫਟ ਕਾਰਪੋਰੇਸ਼ਨ ਦੇ ਬਿਲ ਗੇਟਸ ਨੂੰ ਦੁਨੀਆ ਦੇ ਚੌਥੇ ਸਭ ਤੋਂ ਅਮੀਰ ਵਿਅਕਤੀ ਵਜੋਂ ਪਛਾੜ ਦਿੱਤਾ।ਅਡਾਨੀ ਦੁਨੀਆ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਅਮੀਰ ਅਮਰੀਕੀ ਅਰਬਪਤੀਆਂ ਨੂੰ ਇਸ ਕਰਕੇ ਪਿੱਛੇ ਛੱਡਣ ਦੇ ਯੋਗ ਹੋਏ ਕਿਉਂਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਹਾਲ ਹੀ ਵਿੱਚ ਆਪਣੀ ਪਰਉਪਕਾਰ ਨੂੰ ਵਧਾਇਆ ਭਾਵ ਆਪਣੀ ਜਾਇਦਾਦ ਦਾ ਦਾਨ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਗੇਟਸ ਨੇ ਜੁਲਾਈ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਸੀ ਕਿ ਉਹ ਬਿਲ ਐਂਡ ਮੇਲਿੰਡਾ ਗੇਟਸ ਫਾਊਂਡੇਸ਼ਨ ਨੂੰ 20 ਬਿਲੀਅਨ ਡਾਲਰ ਟਰਾਂਸਫਰ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ ਜਦੋਂ ਕਿ ਵਾਰਨ ਬਫੇਟ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਚੈਰਿਟੀ ਲਈ 35 ਬਿਲੀਅਨ ਡਾਲਰ ਤੋਂ ਵੱਧ ਦਾਨ ਕਰ ਚੁੱਕੇ ਹਨ। India’s Adani Group, controlled by billionaire Gautam Adani, is “deeply overleveraged” and its many investments in capital-intensive businesses could pose long-term risks to investors, Fitch Group’s debt research unit CreditSights said on Tuesday.The conglomerate’s debt-funded growth plans could spiral “into a massive debt trap” and culminate in distress or default of its companies and the broader Indian economy in a “worst-case scenario”, CreditSights said.

ਅਡਾਨੀ ਨੇ ਵੀ ਆਪਣੇ ਚੈਰੀਟੇਬਲ ਦਾਨ ਵਿੱਚ ਵਾਧਾ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਉਸਨੇ ਜੂਨ ਵਿੱਚ ਆਪਣੇ 60ਵੇਂ ਜਨਮਦਿਨ ਮੌਕੇ ਸਮਾਜਿਕ ਕੰਮਾਂ ਲਈ 7.7 ਅਰਬ ਡਾਲਰ ਦਾਨ ਕਰਨ ਦਾ ਸੰਕਲਪ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਪਰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਅਜੇ ਇਸ ਬਾਰੇ ਕੋਈ ਵੇਰਵਾ ਨਹੀਂ ਦਿੱਤਾ ਹੈ।60 ਸਾਲਾ ਅਡਾਨੀ ਨੇ ਡਾਟਾ ਸੈਂਟਰਾਂ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਸੀਮਿੰਟ, ਮੀਡੀਆ ਤੱਕ ਹਰ ਚੀਜ਼ ਵਿੱਚ ਜਾਣ ਲਈ ਆਪਣੇ ਕੋਲੇ ਤੋਂ ਬੰਦਰਗਾਹ ਸਮੂਹ ਦਾ ਵਿਸਤਾਰ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਇਹ ਸਮੂਹ ਹੁਣ ਭਾਰਤ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਨਿੱਜੀ ਖੇਤਰ ਦਾ ਬੰਦਰਗਾਹ ਅਤੇ ਹਵਾਈ ਅੱਡਾ ਆਪਰੇਟਰ, ਸਿਟੀ-ਗੈਸ ਵਿਤਰਕ ਅਤੇ ਕੋਲੇ ਦੀ ਖਾਣ ਦਾ ਮਾਲਕ ਹੈ।The grim assessment of the conglomerate, controlled by Asia’s richest man, comes at a time its group companies are investing in new sectors such as telecom, cement and long-term infrastructure projects.The heavy debt of the companies pose a risk at a time when interest rates are high and due to the long gestation period of some of the infrastructure projects, CreditSights said in its report.