ਸਾਊਦੀ ਅਰਬ: ਰੈਸਟੋਰੈਂਟ ਦੇ ਟੁਆਇਲਟ ‘ਚ ਬਣਾਏ ਜਾਂਦੇ ਸਨ ਸਮੋਸੇ, 30 ਸਾਲ ਬਾਅਦ ਹੋਈ ਕਾਰਵਾਈ

0
863

ਸਾਊਦੀ ਅਰਬ (Saudi Arab) ਦੇ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨੇ ਹਾਲ ਹੀ ਵਿੱਚ ਜੇਦਾਹ (Jeddah) ਸ਼ਹਿਰ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਰੈਸਟੋਰੈਂਟ ਨੂੰ ਬੰਦ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਇੱਥੇ ਦੇਖਿਆ ਗਿਆ ਕਿ ਇਨ੍ਹਾਂ ਗੰਦੇ ਪਖਾਨਿਆਂ ਵਿੱਚ ਸਮੋਸੇ ਅਤੇ ਹੋਰ ਚੀਜ਼ਾਂ ਪਕਾਈਆਂ ਜਾ ਰਹੀਆਂ ਸਨ। ਇਸ ਰੈਸਟੋਰੈਂਟ ‘ਚ ਕਈ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਸਨੈਕਸ ਬਣਾਏ ਜਾ ਰਹੇ ਸਨ ਅਤੇ ਇਨ੍ਹਾਂ ‘ਚੋਂ ਕੁਝ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਪਖਾਨੇ ਬਣਾਉਣ ਅਤੇ ਇਸ ਦੇ ਆਲੇ-ਦੁਆਲੇ ਦੀ ਗੰਦਗੀ ‘ਚ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਸੀ।

ਸਾਊਦੀ ਅਰਬ (Saudi Arab) ਦੇ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨੇ ਹਾਲ ਹੀ ਵਿੱਚ ਜੇਦਾਹ (Jeddah) ਸ਼ਹਿਰ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਰੈਸਟੋਰੈਂਟ ਨੂੰ ਬੰਦ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਦੋਸ਼ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਰੈਸਟੋਰੈਂਟ 30 ਸਾਲ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਸਮੇਂ ਤੋਂ ਆਪਣੇ ਟਾਇਲਟ ‘ਚ ਸਮੋਸੇ ਅਤੇ ਹੋਰ ਸਨੈਕਸ (Snacks made in Toilet) ਬਣਾ ਰਿਹਾ ਸੀ। ਸਥਾਨਕ ਮੀਡੀਆ ਰਿਪੋਰਟਾਂ ਦਾ ਹਵਾਲਾ ਦਿੰਦੇ ਹੋਏ ਗਲਫ ਨਿਊਜ਼ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਜੇਦਾਹ ਨਗਰਪਾਲਿਕਾ ਨੇ ਇਕ ਰਿਹਾਇਸ਼ੀ ਇਮਾਰਤ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਰੈਸਟੋਰੈਂਟ ‘ਤੇ ਛਾਪਾ ਮਾਰਿਆ ਹੈ। ਇੱਥੇ ਦੇਖਿਆ ਗਿਆ ਕਿ ਇਨ੍ਹਾਂ ਗੰਦੇ ਪਖਾਨਿਆਂ ਵਿੱਚ ਸਮੋਸੇ ਅਤੇ ਹੋਰ ਚੀਜ਼ਾਂ ਪਕਾਈਆਂ ਜਾ ਰਹੀਆਂ ਸਨ। ਇਸ ਰੈਸਟੋਰੈਂਟ ‘ਚ ਕਈ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਸਨੈਕਸ ਬਣਾਏ ਜਾ ਰਹੇ ਸਨ ਅਤੇ ਇਨ੍ਹਾਂ ‘ਚੋਂ ਕੁਝ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਪਖਾਨੇ ਬਣਾਉਣ ਅਤੇ ਇਸ ਦੇ ਆਲੇ-ਦੁਆਲੇ ਦੀ ਗੰਦਗੀ ‘ਚ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਸੀ।

ਗੁਪਤ ਮੁਖਬਰ ਅਨੁਸਾਰ ਇਹ ਸਭ ਕੁਝ 30 ਸਾਲਾਂ ਤੋਂ ਵੱਧ ਸਮੇਂ ਤੋਂ ਹੋ ਰਿਹਾ ਸੀ। ਰੈਸਟੋਰੈਂਟ ਇਨ੍ਹਾਂ ਵਾਸ਼ਰੂਮਾਂ ਵਿੱਚ ਨਾਸ਼ਤਾ, ਖਾਣਾ ਆਦਿ ਤਿਆਰ ਕਰਦਾ ਸੀ। ਇਸ ਤੋਂ ਵੀ ਮਾੜੀ ਗੱਲ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਮੀਟ ਅਤੇ ਪਨੀਰ ‘ਤੇ ਖਾਣ-ਪੀਣ, ਕੀੜੇ-ਮਕੌੜੇ ਅਤੇ ਕੈਰੀਅਨ ਪਾਏ ਗਏ ਸਨ। ਕੁਝ ਵਸਤੂਆਂ ਦੋ ਸਾਲ ਪੁਰਾਣੀਆਂ ਹੋਣ ਤੱਕ ਵਰਤੀਆਂ ਜਾ ਰਹੀਆਂ ਸਨ। ਹੁਣ ਸਾਊਦੀ ਅਰਬ ਦੇ ਸਖ਼ਤ ਕਾਨੂੰਨਾਂ ਤਹਿਤ ਕਾਰਵਾਈ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਇੱਥੇ ਛਾਪੇਮਾਰੀ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਰੈਸਟੋਰੈਂਟ ਵਿੱਚ ਕਈ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਕਾਨੂੰਨਾਂ ਦੀ ਖੁੱਲ੍ਹੀ ਉਲੰਘਣਾ ਹੋ ਰਹੀ ਸੀ। ਇੱਥੋਂ ਦੇ ਮੁਲਾਜ਼ਮਾਂ ਕੋਲ ਹੈਲਥ ਕਾਰਡ ਨਹੀਂ ਸਨ। ਰੈਸਟੋਰੈਂਟ ਰਾਹੀਂ ਨਿਵਾਸ ਕਾਨੂੰਨ ਦੀ ਵੀ ਪਾਲਣਾ ਨਹੀਂ ਕੀਤੀ ਗਈ। ਇਸ ਦੇ ਲਈ ਰੈਸਟੋਰੈਂਟ ਨੂੰ ਬੰਦ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।

ਇਸ ਦੌਰਾਨ, ਇਹ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਨਹੀਂ ਹੈ ਜਦੋਂ ਸਾਊਦੀ ਅਰਬ ਵਿੱਚ ਕਿਸੇ ਰੈਸਟੋਰੈਂਟ ਨੂੰ ਅਸਥਿਰਤਾ ਅਤੇ ਰੋਗਜਨਕ ਸਥਿਤੀਆਂ ਕਾਰਨ ਬੰਦ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਗਲਫ ਨਿਊਜ਼ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਜਨਵਰੀ ਵਿੱਚ, ਜੇਦਾਹ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਮਸ਼ਹੂਰ ਸ਼ਾਵਰਮਾ ਰੈਸਟੋਰੈਂਟ ਨੂੰ ਵੀ ਬੰਦ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ ਜਦੋਂ ਚੂਹਿਆਂ ਨੂੰ ਇੱਧਰ-ਉੱਧਰ ਘੁੰਮਦੇ ਅਤੇ ਮਾਸ ਖਾਂਦੇ ਦੇਖਿਆ ਗਿਆ ਸੀ। ਰੈਸਟੋਰੈਂਟ ਦੀ ਖਸਤਾ ਹਾਲਤ ਅਤੇ ਟਾਇਲਟ ‘ਚ ਬਣੇ ਸਨੈਕਸ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਸਥਾਨਕ ਮੀਡੀਆ ‘ਚ ਕਈ ਖਬਰਾਂ ਆ ਰਹੀਆਂ ਹਨ। ਸੋਸ਼ਲ ਮੀਡੀਆ ‘ਤੇ ਵੀ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਇਸ ਰੈਸਟੋਰੈਂਟ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਆਪਣੀ ਨਾਰਾਜ਼ਗੀ ਜ਼ਾਹਰ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਗੁੱਸੇ ‘ਚ ਆਏ ਸੋਸ਼ਲ ਮੀਡੀਆ ਯੂਜ਼ਰਸ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਪ੍ਰਤੀਕਿਰਿਆਵਾਂ ਦੇ ਰਹੇ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਰੈਸਟੋਰੈਂਟ ‘ਤੇ ਸਖ਼ਤ ਕਾਰਵਾਈ ਦੀ ਮੰਗ ਕੀਤੀ ਹੈ।

ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਸਾਊਦੀ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਹੁਣ ਲਗਾਤਾਰ ਛਾਪੇਮਾਰੀ ਕਰਕੇ ਰੈਸਟੋਰੈਂਟਾਂ ਆਦਿ ਦੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਲਈ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਜਾਂਚ ਲਈ ਟੀਮਾਂ ਤਾਇਨਾਤ ਕੀਤੀਆਂ ਗਈਆਂ ਹਨ। ਨਗਰ ਪਾਲਿਕਾ ਅਨੁਸਾਰ 43 ਥਾਵਾਂ ‘ਤੇ ਕਾਰਵਾਈ ਕੀਤੀ ਗਈ ਅਤੇ 26 ਨੂੰ ਤੁਰੰਤ ਛਾਪੇਮਾਰੀ ਅਤੇ ਤੁਰੰਤ ਕਾਰਵਾਈ ਕਰਦਿਆਂ ਬੰਦ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।