Breaking News
Home / ਰਾਸ਼ਟਰੀ / ਭਾਜਪਾ ਨੇ ਫਲ ਦਾ ਨਾਮ ਬਦਲਿਆ, ਹੁਣ ਕੀ ਰਹਿ ਗਿਆ, ਆਲੂ ਦਾ ਨਾਮ ਬਦਲ ਕੇ ਅ..ਸ਼ਾਹ?

ਭਾਜਪਾ ਨੇ ਫਲ ਦਾ ਨਾਮ ਬਦਲਿਆ, ਹੁਣ ਕੀ ਰਹਿ ਗਿਆ, ਆਲੂ ਦਾ ਨਾਮ ਬਦਲ ਕੇ ਅ..ਸ਼ਾਹ?

ਗੁਜਰਾਤ: ਡ੍ਰੈਗਨ ਫਰੂਟ ਦੇ ਨਾਮ ਨਾਲ ਮਸ਼ਹੂਰ ਇਹ ਫਲ ਹੁਣ ‘ਕਮਾਲਮ’ ਦੇ ਨਾਮ ਨਾਲ ਜਾਣਿਆ ਜਾਵੇਗਾ। ਗੁਜਰਾਤ ਦੇ ਸੀਐਮ ਵਿਜੇ ਰੁਪਾਨੀ ਨੇ ਖੁਦ ਇਹ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਡ੍ਰੈਗਨ ਫਰੂਟ ਕਮਲ ਦੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਲੱਗਦਾ ਹੈ, ਇਸ ਲਈ ਇਸ ਫਲ ਦਾ ਨਾਮ ‘ਕਮਾਲਮ’ ਦੇ ਨਾਂ ‘ਤੇ ਰੱਖਿਆ ਗਿਆ ਹੈ, ਜਿਹੜਾ ਸੰਸਕ੍ਰਿਤ ਦਾ ਸ਼ਬਦ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ, ਹੁਣ ਇਹ ਫਲ “ਕਮਲਮ” ਵਜੋਂ ਜਾਣਿਆ ਜਾਵੇਗਾ।

ਸਰਕਾਰ ਦਾ ਮੰਨਣਾ ਹੈ ਕਿ ਕਿਸੇ ਫਲਾਂ ਦਾ ਨਾਮ ਡ੍ਰੈਗਨ ਫਰੂਟ ਨਹੀਂ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ। ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਗੁਜਰਾਤ ਦੇ ਕੱਛ ਸਮੇਤ ਕੁਝ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿੱਚ ਕਿਸਾਨ ਡ੍ਰੈਗਨ ਫਲਾਂ ਦੀ ਖੇਤੀ ਕਰਦੇ ਆ ਰਹੇ ਹਨ। ਇਥੇ ਡ੍ਰੈਗਨ ਫਰੂਟ ਵੀ ਵੱਡੀ ਮਾਤਰਾ ਵਿੱਚ ਤਿਆਰ ਕੀਤੇ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ। ਇਸ ਲਈ ਲਾਲ ਅਤੇ ਗੁਲਾਬੀ ਰੰਗ ਦੇ ਇਸ ਫਲ ਨੂੰ ਕਮਲਮ ਕਿਹਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ, ਸਭ ਤੋਂ ਵਧੀਆ ਗੱਲ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਗੁਜਰਾਤ ਦੇ ਭਾਜਪਾ ਦਫ਼ਤਰ ਦਾ ਨਾਮ ‘ਸ਼੍ਰੀ ਕਮਲਮ’ ਵੀ ਹੈ।


ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਰੁਪਾਣੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਚੀਨ ਦੇ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਡ੍ਰੈਗਨ ਫਰੂਟ ਦਾ ਨਾਂ ਅਸੀਂ ਬਦਲ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਹਾਲ ਹੀ ਦੇ ਸਾਲਾਂ ‘ਚ ਇਹ ਫਲ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਹਰਮਨਪਿਆਰਾ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਗੁਜਰਾਤ ਦੇ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਮੀਡੀਆ ਨਾਲ ਗੱਲਬਾਤ ਕਰਦਿਆਂ ਇਹ ਵੀ ਸਪੱਸ਼ਟ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਕਿ ਨਾਮ ਬਦਲਣ ਪਿੱਛੇ ਕੋਈ ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਕਾਰਨ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਨਾ ਹੀ ਕਮਲਮ ਸ਼ਬਦ ਤੋਂ ਕਿਸੇ ਨੂੰ ਦੀ ਚਿੰਤਾ ਨਹੀਂ ਕਰਨੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ। ਇਹ ਫਲ ਕਮਲ ਵਰਗਾ ਲੱਗਦਾ ਹੈ, ਅਸੀਂ ਡ੍ਰੈਗਨ ਫਲ ਦੇ ਪੇਟੈਂਟ ਕਮਲਮ ਅਖਵਾਉਣ ਲਈ ਵੀ ਅਰਜ਼ੀ ਦਿੱਤੀ ਹੈ, ਪਰ ਗੁਜਰਾਤ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਫੈਸਲਾ ਲਿਆ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਫਲ ਨੂੰ ਇਸ ਰਾਜ ਵਿੱਚ ਕਮਲਮ ਕਿਹਾ ਜਾਵੇਗਾ।

Check Also

ਇਸਲਾਮ ਜਾਂ ਈਸਾਈ ਧਰਮ ਦੀ ਚੋਣ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਦਲਿਤਾਂ ਨੂੰ ਨਹੀਂ ਮਿਲੇਗਾ ਕੋਟੇ ਦਾ ਲਾਭ- ਰਵੀਸ਼ੰਕਰ ਪ੍ਰਸਾਦ

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ- ਕੇਂਦਰੀ ਕਾਨੂੰਨ ਮੰਤਰੀ ਰਵੀ ਸ਼ੰਕਰ ਪ੍ਰਸਾਦ ਨੇ ਅਨੁਸੂਚਿਤ ਜਾਤੀਆਂ ਦੇ ਬਾਰੇ ਰਾਜ ਸਭਾ …

%d bloggers like this: