Breaking News
Home / ਰਾਸ਼ਟਰੀ / ਅੱਧੇ ਘੰਟੇ ਵਿਚ ਜਾਂਚ ਵਾਲੀਆਂ 5 ਲੱਖ ਕਿੱਟਾਂ ਭਾਰਤ ਦੀ ਥਾਂ ਪਹੁੰਚੀਆਂ ਅਮਰੀਕਾ?

ਅੱਧੇ ਘੰਟੇ ਵਿਚ ਜਾਂਚ ਵਾਲੀਆਂ 5 ਲੱਖ ਕਿੱਟਾਂ ਭਾਰਤ ਦੀ ਥਾਂ ਪਹੁੰਚੀਆਂ ਅਮਰੀਕਾ?

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ: ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਦੀ ਜਾਂਚ ਲਈ ਲਗਭਗ 5 ਲੱਖ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਕਿੱਟਾਂ ਭਾਰਤ ਦੀ ਬਜਾਏ ਅਮਰੀਕਾ ਪਹੁੰਚ ਗਈਆਂ ਹਨ। ਕੇਂਦਰ ਸਮੇਤ ਕਈ ਰਾਜਾਂ ਨੇ ਇੱਕ ਚੀਨੀ ਕੰਪਨੀ ਨੂੰ ਇੱਕ ਟੈਸਟ ਕਿੱਟ ਦਾ ਆਦੇਸ਼ ਦਿੱਤਾ ਸੀ, ਪਰ ਨਿਰਯਾਤ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਵਪਾਰੀ ਨੇ ਉਹ ਚੀਜ਼ਾਂ ਅਮਰੀਕਾ ਨੂੰ ਭੇਜੀਆਂ ਗਈਆਂ ਹਨ। ਇਸ ਕਿੱਟ ਦੀ ਮਦਦ ਨਾਲ ਜਾਂਚ ਸਿਰਫ ਅੱਧੇ ਘੰਟੇ ਵਿੱਚ ਸੰਭਵ ਸੀ। ਹੁਣ ਕੋਵਿਡ-19 ਦੀ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਜਾਂਚ ਬਾਰੇ ਸਵਾਲ ਖੜੇ ਕੀਤੇ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ।ਇੰਡੀਅਨ ਕੌਂਸਲ ਆਫ਼ ਮੈਡੀਕਲ ਰਿਸਰਚ (ਆਈਸੀਐਮਆਰ) ਦੇ ਚੀਫ਼ ਐਪੀਡੈਮੋਲੋਜਿਸਟ, ਡਾ. ਰਮਨ ਆਰ. ਗੰਗਾਖੇੜਕਰ ਨੇ ਸ਼ਨੀਵਾਰ ਨੂੰ ਕਿਹਾ ਪੰਜ ਲੱਖ ਕਿੱਟਾਂ ਦਾ ਆਦੇਸ਼ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਵਿਚੋਂ ਕੁਝ ਬਹੁਤ ਜਲਦੀ ਭਾਰਤ ਪਹੁੰਚਣੀਆਂ ਸਨ ਪਰ ਅਜੇ ਤੱਕ ਨਹੀਂ ਪਹੁੰਚੀਆਂ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਉਹਨਾਂ ਉਮੀਦ ਜਤਾਈ ਕਿ ਟੈਸਟ ਕਿੱਟਾਂ ਜਲਦੀ ਆ ਜਾਣਗੀਆਂ।

ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਤਾਮਿਲਨਾਡੂ ਦੇ ਮੁੱਖ ਸਕੱਤਰ ਸ਼ਣਮੁਗਮ ਨੇ ਇਸ ਗੱਲ ਦੀ ਪੁਸ਼ਟੀ ਕੀਤੀ ਕਿ ਚੀਨੀ ਕੰਪਨੀ ਨੂੰ ਰਾਜ ਨੇ ਚਾਰ ਲੱਖ ਐਪੀਡੀਐਡ ਕਿੱਟਾਂ ਦਾ ਰਾਜ ਦੁਆਰਾ ਆਦੇਸ਼ ਦਿੱਤਾ ਸੀ। ਕੇਂਦਰ ਨੇ ਉਸੇ ਕੰਪਨੀ ਨੂੰ ਪੰਜ ਲੱਖ ਕਿੱਟਾਂ ਵੀ ਮੰਗਵਾ ਦਿੱਤੀਆਂ ਹਨ। ਪਹਿਲੀ ਖੇਪ ਤਾਮਿਲਨਾਡੂ ਤੋਂ ਲਗਭਗ 50,000 ਕਿੱਟਾਂ ਨਾਲ ਚੀਨ ਤੋਂ ਭਾਰਤ ਆਉਣਾ ਸੀ। ਪਰ ਬਰਾਮਦ ਵਪਾਰੀ ਨੇ ਇਹ ਸਮਾਨ ਭਾਰਤ ਨਹੀਂ ਭੇਜਿਆ ਅਤੇ ਇਸ ਨੂੰ ਅਮਰੀਕਾ ਭੇਜਿਆ।

ਹੁਣ ਉਮੀਦ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ ਕਿ ਜਲਦੀ ਹੀ ਇਹ ਮਾਲ ਅਮਰੀਕਾ ਤੋਂ ਭਾਰਤ ਪਹੁੰਚ ਜਾਵੇਗਾ। ਇਹ ਐਂਟੀਬਾਡੀ ਕਿੱਟ ਜੋ ਕੋਰੋਨਾ ਦੀ ਜਾਂਚ ਕਰਨ ਵਿਚ ਮਦਦਗਾਰ ਸਾਬਿਤ ਹੋਵੇਗੀ ਉਹ ਸਿਰਫ ਅੱਧੇ ਘੰਟੇ ਵਿੱਚ ਦੱਸਦੀ ਹੈ ਕਿ ਵਿਅਕਤੀ ਕੋਰੋਨਾ ਪੀੜਤ ਹੈ ਜਾਂ ਨਹੀਂ? ਵਰਤਮਾਨ ਵਿੱਚ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਸੈਂਪਲ ਟੈਸਟ ਵਿੱਚ 3 ਤੋਂ 4 ਘੰਟੇ ਲੱਗਦੇ ਹਨ।

ਆਈਸੀਐਮਆਰ ਦੇ ਇੱਕ ਸੀਨੀਅਰ ਵਿਗਿਆਨੀ ਨੇ ਇਕ ਨਿਊਜ਼ ਚੈਨਲ ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਜਿਸ ਦਿਨ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਤਾਲਾਬੰਦੀ ਲਾਗੂ ਹੋਈ। ਉਸੇ ਦਿਨ 25 ਮਾਰਚ ਨੂੰ 10 ਲੱਖ ਐਂਟੀਬਾਡੀ ਕਿੱਟਾਂ ਦੀਆਂ ਅਰਜ਼ੀਆਂ ਮੰਗੀਆਂ ਗਈਆਂ ਸਨ ਪਰ ਕੰਪਨੀਆਂ ਤੋਂ ਇੰਨੀ ਸਮਰੱਥਾ ਵਿਚ ਕਿੱਟ ਦੀ ਅਰਜ਼ੀ ਨਹੀਂ ਮਿਲੀ। ਜਿਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ 28 ਮਾਰਚ ਨੂੰ 5 ਲੱਖ ਕਿੱਟਾਂ ਦੀ ਮੰਗ ਰੱਖੀ ਗਈ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਇੱਥੇ ਇੱਕ ਸ਼ਰਤ ਸੀ ਕਿ ਪਹਿਲੇ ਹਫ਼ਤੇ ਵਿੱਚ ਵੱਧ ਤੋਂ ਵੱਧ ਕਿੱਟਾਂ ਦੀ ਸਪਲਾਈ ਕੀਤੀ ਜਾਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ।

ਇਸ ‘ਤੇ ਚੀਨੀ ਕੰਪਨੀ ਨਾਲ ਹਸਤਾਖਰ ਹੋਏ ਸਨ ਅਤੇ 9 ਅਪ੍ਰੈਲ ਤੱਕ ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਢਾਈ ਲੱਖ ਕਿੱਟਾਂ ਮਿਲਣੀਆਂ ਸਨ। ਸਿਹਤ ਵਿਭਾਗ ਦੇ ਇਕ ਸੀਨੀਅਰ ਅਧਿਕਾਰੀ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਐਂਟੀਬਾਡੀ ਟੈਸਟ ਕਿੱਟ ਲਈ ਸਾਰੇ ਯਤਨ ਜਾਰੀ ਹਨ। ਲੋੜ ਅਨੁਸਾਰ ਰਾਜਾਂ ਵਿੱਚ ਕੋਰੋਨਾ ਜਾਂਚ ਚੱਲ ਰਹੀ ਹੈ। ਦੇਸ਼ ਦੇ ਸਾਰੇ ਸਰਕਾਰੀ ਅਤੇ ਨਿੱਜੀ ਮੈਡੀਕਲ ਕਾਲਜਾਂ ਤੋਂ ਵੀ ਵਾਇਰਸ ਦੀ ਪਛਾਣ ਲਈ ਬਿਨੈ ਪੱਤਰ ਮੰਗੇ ਗਏ ਹਨ।

ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਇਹ ਕਿੱਟਾਂ ਅਗਲੇ ਦੋ ਤਿੰਨ ਦਿਨਾਂ ਵਿਚ ਉਪਲਬਧ ਹੋਣਗੀਆਂ। ਸੂਤਰਾਂ ਅਨੁਸਾਰ ਹੁਣ ਤੱਕ ਘਰੇਲੂ ਨਿਰਮਾਤਾਵਾਂ ਤੋਂ ਤਕਰੀਬਨ 56 ਹਜ਼ਾਰ ਪੀਪੀਈ ਅਤੇ 21 ਲੱਖ ਐਨ -95 ਮਾਸਕ ਪ੍ਰਾਪਤ ਹੋਏ ਹਨ। ਜਦੋਂ ਕਿ 39 ਕੰਪਨੀਆਂ ਨੂੰ ਸਰਕਾਰ ਨੇ 70 ਲੱਖ ਪੀਪੀਈ ਅਤੇ 1.01 ਕਰੋੜ ਐਨ-95 ਮਾਸਕ ਮੁਹੱਈਆ ਕਰਾਉਣ ਦੇ ਆਦੇਸ਼ ਦਿੱਤੇ ਸਨ।

Check Also

ਇਹ ਵੀਡੀਉ ਦੇਖ ਕੇ ਤੁਸੀਂ ਕੀ ਕਹੋਗੇ?

ਮੁਰਾਦਾਬਾਦ-ਫਰੂਖਾਬਾਦ ਹਾਈਵੇ ‘ਤੇ ਇੱਕ ਪਤੀ ਨੇ ਮਹਿਲਾ ਕਾਂਸਟੇਬਲ ਪਤਨੀ ਨੂੰ ਬ-ਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਕੁੱ ਟਿ ਆ …

%d bloggers like this: