Breaking News
Home / ਰਾਸ਼ਟਰੀ / ਲਾਕਡਾਊਨ ਕਾਰਨ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਬਿਜਲੀ ਦੀ ਖਪਤ ‘ਚ ਆਈ ਭਾਰੀ ਗਿਰਾਵਟ

ਲਾਕਡਾਊਨ ਕਾਰਨ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਬਿਜਲੀ ਦੀ ਖਪਤ ‘ਚ ਆਈ ਭਾਰੀ ਗਿਰਾਵਟ

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ: ਦੇਸ਼ ਦੀ ਆਰਥਿਕ ਗਤੀਵਿਧੀਆਂ ਵਿਚ ਗਿਰਾਵਟ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਲੱਛਣਾਂ ਵਿਚੋਂ ਇਕ ਇਸ ਦੀ ਬਿਜਲੀ ਖਪਤ ਵਿਚ ਤੁਲਨਾਤਮਕ ਕਮੀ ਹੈ। ਵਿਸ਼ਵ ਭਰ ਦੀਆਂ ਸਰਕਾਰਾਂ ਵੱਲੋਂ ਲਗਾਈਆਂ ਗਈਆਂ ਪਾਬੰਦੀਆਂ ਨੇ ਬਿਜਲੀ ਦੀ ਖਪਤ ਨੂੰ ਵੀ ਪ੍ਰਭਾਵਤ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਕੋਵਿਡ-19 ਬੰਦ ਹੋਣ ਕਾਰਨ ਅਮਰੀਕਾ ਅਤੇ ਯੂਰਪੀਅਨ ਯੂਨੀਅਨ ਦੇ ਦੇਸ਼ਾਂ ਨਾਲੋਂ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਬਿਜਲੀ ਦੀ ਖਪਤ ਵਿੱਚ ਵੱਡੀ ਗਿਰਾਵਟ ਆਈ ਹੈ।ਸ਼ਿਕਾਗੋ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਦੇ ਐਨਰਜੀ ਪਾਲਿਸੀ ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ (ਈਪੀਆਈਸੀ) ਦੇ ਖੋਜਕਰਤਾਵਾਂ ਦੀ ਟੀਮ ਨੇ ਇਸ ‘ਤੇ ਅੰਕੜਿਆਂ ਦਾ ਵਿਸ਼ਲੇਸ਼ਣ ਕੀਤਾ। ਇਸ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਦੇਸ਼ ਵਿਆਪੀ ਤਾਲਾਬੰਦੀ ਦੌਰਾਨ ਮਾਰਚ ਦੇ ਆਖਰੀ ਹਫ਼ਤੇ ਵਿੱਚ ਬਿਜਲੀ ਦੀ ਵੱਧ ਤੋਂ ਵੱਧ ਖਪਤ 25% (24.9%) ਘੱਟ ਗਈ। ਇਸ ਅੰਕੜਿਆਂ ਦੀ ਤੁਲਨਾ ਜਨਵਰੀ ਅਤੇ ਅਪ੍ਰੈਲ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੁਆਰਾ ਲਗਾਈਆਂ ਗਈਆਂ ਪਾਬੰਦੀਆਂ ਦੀ ਮਿਆਦ ਨਾਲ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ।

ਜੇ ਇਸ ਅਰਸੇ ਦੌਰਾਨ ਬਿਜਲੀ ਦੀ ਖਪਤ ਵਿੱਚ ਅਨੁਸਾਰੀ ਵੱਧ ਰਹੀ ਗਿਰਾਵਟ ਨੂੰ ਵੇਖਿਆ ਜਾਵੇ ਤਾਂ ਚੀਨ ਵਿੱਚ (ਦਸੰਬਰ 2019) 14.87% ਤੋਂ, ਯੂਐਸ ਲਈ 6.9% ਅਤੇ ਈਯੂ ਲਈ 9.47%. ਗਿਰਾਵਟ ਦਰਜ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ. ਦੂਜੇ ਦੇਸ਼ਾਂ ਤੋਂ ਉਲਟ, ਚੀਨ ਆਪਣੀ ਬਿਜਲੀ ਦੀ ਖਪਤ ਬਾਰੇ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਰਿਪੋਰਟਾਂ ਨਹੀਂ ਦਿੰਦਾ, ਇਸ ਲਈ ਇਸ ਦੇ ਅੰਕੜਿਆਂ ਤੋਂ ਖਪਤ ਵਿੱਚ ਵੱਧ ਰਹੇ ਗਿਰਾਵਟ ਦਾ ਕੋਈ ਮਤਲਬ ਨਹੀਂ ਬਣਦਾ।ਇਹ ਟਰੈਕਰ ਪਾਵਰ ਸਿਸਟਮ ਆਪ੍ਰੇਸ਼ਨ ਕਾਰਪੋਰੇਸ਼ਨ ਲਿਮਟਿਡ (POSOCO) ਭਾਰਤ ਦੁਆਰਾ ਦਿੱਤੇ ਗਏ ਪਾਵਰ ਡੇਟਾ ‘ਤੇ ਅਧਾਰਤ ਹੈ। ਅੰਕੜੇ ਦਰਸਾਉਂਦੇ ਹਨ ਕਿ ਜਨਤਾ ਕਰਫਿਊ ਦੇ ਦਿਨ ਤੋਂ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਬਿਜਲੀ ਦੀ ਖਪਤ ਵਿੱਚ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਗਿਰਾਵਟ 22 ਮਾਰਚ ਤੋਂ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਈ ਸੀ। ਸਭ ਤੋਂ ਘੱਟ ਬਿਜਲੀ ਖਪਤ 27 ਮਾਰਚ ਨੂੰ ਰਿਕਾਰਡ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ। ਫਿਰ ਅਪ੍ਰੈਲ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਹਫਤੇ ਤੋਂ ਇਹ ਵਧਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਇਆ।

ਇਸ ਵਾਧੇ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਟਰੈਕਰ ਨੇ ਨੋਟ ਕੀਤਾ ਕਿ ਬਿਜਲੀ ਦੀ ਖਪਤ ਦਸੰਬਰ 2019 ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਅਜੇ ਵੀ 18% ਘੱਟ ਹੈ। ਮਾਹਰ ਇਸ ਗਿਰਾਵਟ ਨੂੰ ਵਪਾਰਕ ਗਤੀਵਿਧੀਆਂ ਦੇ ਠੱਪ ਹੋਣ ਨਾਲ ਜੋੜਦੇ ਹਨ। ਈਪੀਆਈਸੀ ਨੇ ਇੱਕ ਬਿਆਨ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਸੜਕਾਂ ਅਤੇ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਪਾਬੰਦੀਆਂ ਕਾਰਨ ਖਾਲੀ ਹੋ ਗਏ ਹਨ। ਦੁਕਾਨਾਂ ਅਤੇ ਰੈਸਟੋਰੈਂਟ ਬੰਦ ਹਨ ਅਤੇ ਉਦਯੋਗਿਕ ਗਤੀਵਿਧੀਆਂ ਵੀ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਰੁਕੀਆਂ ਹੋਈਆਂ ਹਨ।ਇਹ ਗਿਰਾਵਟ ਭਾਰਤ ਦੀਆਂ ਆਰਥਿਕ ਗਤੀਵਿਧੀਆਂ ਦਾ ਸਿੱਧਾ ਸੂਚਕ ਹੈ। ਅਮਰੀਕਾ ਨੇ ਅਜੇ ਦੇਸ਼ ਵਿਆਪੀ ਤਾਲਾਬੰਦੀ ਨੂੰ ਲਾਗੂ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਬਹੁਤੇ ਰਾਜਾਂ ਨੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਘਰਾਂ ਵਿੱਚ ਰਹਿਣ ਦੀ ਹਦਾਇਤ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਚੀਨ ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਦੇ ਫੈਲਣ ਦਾ ਕੇਂਦਰ ਹੈ ਚੀਨ ਨੇ ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਹੁਬੇਬੀ ਸੂਬੇ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਬੰਦ ਨੂੰ ਲਾਗੂ ਕੀਤਾ।

ਪਰ ਬਾਅਦ ਵਿਚ ਚੀਨ ਵਿਚ ਘਰੇਲੂ ਯਾਤਰਾ ਅਤੇ ਆਰਥਿਕ ਗਤੀਵਿਧੀਆਂ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਹੋਈ। ਯੂਰਪੀਅਨ ਯੂਨੀਅਨ ਦੇ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿਚ ਵੀ ਪਾਬੰਦੀਆਂ ਲਾਗੂ ਹਨ ਪਰ ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਲਈ ਭਾਰਤ ਦੁਆਰਾ ਤਾਲਾਬੰਦੀ ਵਰਗੇ ਕਦਮ ਦੁਨੀਆ ਵਿਚ ਇਕ ਸਖਤ ਪਾਬੰਦੀਆਂ ਵਜੋਂ ਮੰਨੇ ਗਏ ਹਨ। ਇਹ ਇਕ ਹੋਰ ਟਰੈਕਰ ਦੁਆਰਾ ਪ੍ਰਗਟ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਜੋ ਹਾਲ ਹੀ ਵਿਚ ਬਲਾਵਤਨੀਕ ਸਕੂਲ ਆਫ਼ ਗਵਰਨਮੈਂਟ ਦੁਆਰਾ ਤਿਆਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ।

Check Also

ਵੀਡੀਉ- ਭਾਰਤ ਅਤੇ ਚੀਨ ਵਿਚ ਟਕਰਾਅ

ਪੂਰਬੀ ਲਦਾਖ਼ ‘ਚ ਐਲ. ਏ. ਸੀ. ‘ਤੇ ਭਾਰਤ ਅਤੇ ਚੀਨ ਵਿਚਾਲੇ ਜਾਰੀ ਤ ਣਾ ਅ …

%d bloggers like this: