Breaking News
Home / ਰਾਸ਼ਟਰੀ / ਕੋਰੋਨਾ ਵਾ ਇ ਰ ਸ ਬੱਚਿਆਂ ਨੂੰ ਬਖਸ਼ ਰਿਹਾ ਤੇ ਬਜ਼ੁਰਗ ਨੂੰ ਮਾਰ ਰਿਹਾ ਹੈ – ਜਾਣੋ ਵਜ੍ਹਾ

ਕੋਰੋਨਾ ਵਾ ਇ ਰ ਸ ਬੱਚਿਆਂ ਨੂੰ ਬਖਸ਼ ਰਿਹਾ ਤੇ ਬਜ਼ੁਰਗ ਨੂੰ ਮਾਰ ਰਿਹਾ ਹੈ – ਜਾਣੋ ਵਜ੍ਹਾ

ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਵਾਸ਼ਿੰਗਟਨ ਪੋਸਟ ਅਖਬਾਰ ਵਿਚ ਛਪੀ ਖ਼ਬਰ ਅਨੁਸਾਰ ਕੋਰੋਨਾ ਵਾ ਇ ਰ ਸ ਦੇ ਕੁਝ ਗੁਣਾਂ ਵਿਚੋਂ ਇਕ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਛੋਟੇ ਬੱਚਿਆਂ ਨੂੰ ਲਗਭਗ ਅਣਛੂਹਿਆ ਛੱਡ ਦਿੰਦਾ ਹੈ ਜਦਕਿ ਇਸਦਾ ਬੁਰਾ ਪ੍ਰਭਾਵ ਬਜ਼ੁਰਗਾਂ ਤੇ ਵਧੇਰੇ ਪੈਂਦਾ ਹੈ। ਇਕ ਵਾਇਰਲੋਜਿਸਟ ਕਹਿੰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਵਾ ਇ ਰ ਸ ਕਿਵੇਂ ਕੰਮ ਕਰਦਾ ਹੈ ਇਸ ਬਾਰੇ ਇਹ ਗੱਲ ਮਹੱਤਵਪੂਰਣ ਸੁਰਾਗ ਰੱਖਦੀ ਹੈ।

ਵਰਲਡ ਹੈਲਥ ਆਰਗੇਨਾਈਜ਼ੇਸ਼ਨ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਚੀਨ ਵਿੱਚ, ਰਿਪੋਰਟ ਕੀਤੇ ਗਏ ਕੇਸਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਸਿਰਫ 2.4 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਬੱਚੇ ਸਨ ਅਤੇ ਰਿਪੋਰਟ ਕੀਤੇ ਗਏ ਮਾਮਲਿਆਂ ਵਿੱਚ ਸਿਰਫ 0.2 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਬੱਚੇ ਅਜਿਹੇ ਸਨ ਜੋ ਗੰ ਭੀ ਰ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਬਿਮਾਰ ਸਨ। ਚੀਨ ਵਿਚ ਕੋਵੀਡ -19 ਦੀ ਬਿਮਾਰੀ ਨਾਲ ਇਕ ਵੀ ਛੋਟੇ ਬੱਚੇ ਦੇ ਮਰਨ ਦਾ ਕੋਈ ਮਾਮਲਾ ਸਾਹਮਣੇ ਨਹੀਂ ਆਇਆ ਹੈ।

ਇਸ ਦੌਰਾਨ, ਨਵਾਂ ਕੋਰੋਨਾਵਾ ਇ ਰ ਸ ਖ਼ਾਸਕਰ ਉਮਰ ਦੇ ਦੂਜੇ ਸਿਰੇ ਤੇ ਘਾ ਤ ਕ ਸਾਬਤ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਵਿਸ਼ਵ ਸਿਹਤ ਸੰਗਠਨ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਚੀਨ ਵਿੱਚ 80 ਸਾਲ ਤੋਂ ਵੱਧ ਉਮਰ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਮੌਤ ਦਰ ਇੱਕ ਅਨੁਮਾਨ ਮੁਤਾਬਿਕ 21.9 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਹੈ। 44,672 ਪੁਸ਼ਟੀ ਕੀਤੇ ਮਾਮਲਿਆਂ ਦੇ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਦੇ ਰਿਕਾਰਡਾਂ ਬਾਰੇ ਇੱਕ ਵੱਖਰੇ ਅਧਿਐਨ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ 10 ਤੋਂ 39 ਸਾਲ ਦੀ ਉਮਰ ਤਕ ਮੌਤ ਦੀ ਦਰ ਲਗਭਗ 0.2 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਹੈ। ਘਾ ਤ ਕ ਅਤੇ ਗੰ ਭੀ ਰ ਲੱਛਣ ਇੱਥੋਂ ਤੱਕ ਕਿ ਛੋਟੀ ਉਮਰ ਵਿੱਚ ਵੀ ਲਗਭਗ ਮੌਜੂਦ ਨਹੀਂ ਹਨ।
ਇਸਦਾ ਅਰਥ ਹੈ ਕਿ ਨਵਾਂ ਕਰੋਨਾਵਾ ਇ ਰ ਸ ਹੋਰ ਵਾ ਇ ਰ ਸਾਂ ਨਾਲੋਂ ਬਹੁਤ ਵੱਖਰਾ ਵਿਵਹਾਰ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ, ਜਿਵੇਂ ਮੌਸਮੀ ਇਨ ਫਲੂ ਐਨ ਜ਼ਾ, ਜੋ ਆਮ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਬਹੁਤ ਜਵਾਨ ਅਤੇ ਬਹੁਤ ਬੁੱਢੇ ਲੋਕਾਂ ਲਈ ਖ਼ ਤ ਰ ਨਾ ਕ ਹੁੰਦੇ ਹਨ।

“ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਸਾਹ ਨਾਲ ਹੋਣ ਵਾਲੇ ਰੋਗਾਂ ਨਾਲ, ਅਸੀਂ ਆਮ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਇਕ U- ਆਕਾਰ ਵਾਲਾ ਕਰਵ ਵੇਖਦੇ ਹਾਂ ਜਿਥੇ ਸਭ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕੌਣ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਛੋਟੇ ਬਚੇ ਯੂ ਦੇ ਇਕ ਸਿਰੇ ‘ਤੇ ਹੁੰਦੇ ਹਨ ਕਿਉਂਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਇ ਮਿ ਉ ਨ ਸਿਸਟਮ ਅਜੇ ਵਿਕਸਤ ਨਹੀਂ ਹੋਏ ਹੁੰਦੇ ਅਤੇ ਦੂਜੇ ਸਿਰੇ’ ਤੇ ਬੁੱਢੇ ਲੋਕ ਹੁੰਦੇ ਹਨ ਕਿਉਂਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਇ ਮਿ ਉ ਨ ਸਿਸਟਮ ਕਮਜ਼ੋਰ ਹੁੰਦੇ ਹਨ,” ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਆਫ ਟੈਕਸਾਸ ਦੀ ਮੈਡੀਕਲ ਬ੍ਰਾਂਚ ਦੇ ਇਕ ਵਾਇਰਲੋਜਿਸਟ ਵਿਨੀਤ ਮੇਨਾਚੇਰੀ (Vineet Menachery) ਨੇ ਕਿਹਾ. “ਇਸ ਵਾ ਇ ਰ ਸ ਨਾਲ, ਯੂ ਦਾ ਇਕ ਪਾਸਾ ਬਿਲਕੁਲ ਗਾਇਬ ਹੈ।”

ਬੱਚਿਆਂ ਦੇ ਕਲੀਵਲੈਂਡ ਕਲੀਨਿਕ ਦੇ ਛੂਤ ਦੀਆਂ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਦੇ ਮਾਹਰ, ਫਰੈਂਕ ਐਸਪਰ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਬੱਚਿਆਂ ਨੂੰ ਇਹ ਵਾ ਇ ਰ ਸ ਇੰਨਾ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕਿਊ ਨਹੀਂ ਕਰਦਾ ਇਹ ਸਮਝਣ ਵਿਚ ਸਫਲਤਾ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ ਕਿ ਵਾ ਇ ਰ ਸ ਕਿਵੇਂ ਅਤੇ ਕਿਉਂ ਹੋਰ ਉਮਰ ਸਮੂਹਾਂ ਨੂੰ ਬਿਮਾਰ ਕਰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਕਿਉਂ ਮਾਰੂ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਕਈ ਪ੍ਰਸ਼ਨਾਂ ਵਿਚੋਂ ਐਸਪਰ ਅਤੇ ਹੋਰ ਖੋਜ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ : ਕੀ ਲਾਗ ਦੀ ਗੰ ਭੀ ਰ ਤਾ ਇਸ ਨਾਲ ਸੰਬੰਧਿਤ ਹੈ ਕਿ ਜਿਹੜੇ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਨੇ ਕਦੇ ਪਹਿਲਾਂ ਲੱਗ ਦੀ ਬਿਮਾਰੀ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕੀਤਾ ? ਕੀ ਇਸ ਨਾਲ ਸਾਡੀ ਉਮਰ ਵਿਚ ਵਾਧੇ ਕਾਰਨ ਇਮਿਊਨ ਸਿਸਟਮ ਕਮਜ਼ੋਰ ਹੋ ਰਿਹਾ ਹੈ? ਜਾਂ ਕੀ ਇਹ ਫੇਫੜਿਆਂ ਵਿੱਚ ਪ੍ ਰਦੂ ਸ਼ ਣ ਦੇ ਨੁਕਸਾਨ ਕਾਰਨ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ ਜੋ ਲੋਕ ਸਾਲਾਂ ਤੋਂ ਇਕੱਠੇ ਕਰਦੇ ਹਨ?

“ਜਾਂ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਦਾ ਵਿ ਸ਼ਾ ਣੂ ਨਾਲ ਕੋਈ ਲੈਣਾ ਦੇਣਾ ਹੀ ਨਾ ਹੋਵੇ ਅਤੇ ਹੋਸਟ ਨਾਲ ਕੁਝ ਕਰਨਾ ਹੋਵੇ ਜਿਵੇਂ ਫੇਫੜਿਆਂ, ਸ਼ੂਗਰ ਜਾਂ ਹਾਈਪਰਟੈਨਸ਼ਨ ਦੀਆਂ ਬੁਨਿਆਦੀ ਸਥਿਤੀਆਂ। ਆਖ਼ਰਕਾਰ, ਕੁਝ 7 ਸਾਲ ਦੇ ਬੱਚਿਆਂ ਜਾਂ ਨਵਜੰਮੇ ਬੱਚਿਆਂ ਨੂੰ ਹਾਈਪਰਟੈਨਸ਼ਨ ਹੁੰਦਾ ਹੈ,” ਐਸਪਰ ਨੇ ਕਿਹਾ, ਜੋ ਵਾਇਰਲ ਸਾਹ ਦੀਆਂ ਲਾਗਾਂ ਅਤੇ ਨਵੀਆਂ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਦਾ ਅਧਿਐਨ ਕਰਦਾ ਹੈ।”

ਕੋਰੋਨਾਵਾ ਇ ਰ ਸ ਦੇ ਪ੍ਰਕੋਪ ਨੇ ਵੀ ਨੌਜਵਾਨਾਂ ਨੂੰ ਰਹੱਸਮਈ ਢੰਗ ਨਾਲ ਬਖਸ਼ਿਆ ਹੈ। ਸਾਲ 2002 ਵਿੱਚ ਸਾਰਸ ਦੇ ਫੈਲਣ ਦੌਰਾਨ ਕੋਈ ਵੀ ਬੱਚਾ ਨਹੀਂ ਮਰਿਆ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ 774 ਲੋਕ ਮਾਰੇ ਗਏ ਸਨ। ਅਤੇ ਕੁਝ ਬੱਚਿਆਂ ਵਿਚ ਮਾਰੂ ਐਮਈਆਰਐਸ ਲੱਛਣ ਵੀ ਵਿਕਸਿਤ ਹੋਏ ਸਨ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਸਾਲ 2012 ਵਿਚ 858 ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ ਸੀ।

ਇਹ ਪਤਾ ਲਗਾਉਣ ਲਈ ਕਿ ਮੈਨੈਚੇਰੀ ਨੇ ਆਪਣੀ ਟੈਕਸਾਸ ਦੀ ਲੈਬ ਵਿਚ ਚੂਹਿਆਂ ਤੇ ਪ੍ਰੋਏਗ ਕੀਤੇ। ਉਸਨੇ ਸਾਰਸ ਦਾ ਇਕ ਟੀਕਾ ਵੱਡੇ ਚੂਹੇ ਨੂੰ ਲਗਾਇਆ ਜਦਕਿ ਦੂਜੇ ਚੂਹੇ ਦੇ ਬੱਚੇ ਨੂੰ। ਇਹ ਜਾਣਕੇ ਬੜੀ ਹੈਰਾਨੀ ਹੋਈ ਕੇ ਬੇਬੀ ਚੂਹਾ ਬਚ ਡਾ ਅਤੇ ਵੱਡੇ ਚੂਹੇ ਤੇ ਇਸਦਾ ਮਾ ਰੂ ਪ੍ਰਭਾਵ ਪਿਆ।ਮੈਨੈਚੇਰੀ ਨੇ ਪਾਇਆ ਕਿ ਪੁਰਾਣੇ ਚੂਹੇ ਦੀ ਮੌਤ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਇਮਿਉਨ ਪ੍ਰਣਾਲੀਆਂ ਵਿਚ ਸਿਰਫ ਕਮਜ਼ੋਰੀ ਹੀ ਨਹੀਂ, ਬਲਕਿ ਇਕ ਨਿਯਮਤਕਰਨ” ਨਾਲ ਵੀ ਸਬੰਧਤ ਸੀ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਇਮਿਉਨ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਸਾਰਸ ਕੋਰੋਨਾ ਵਾ ਇ ਰ ਸ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਵੱਧ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਇਹ ਇਸੇ ਤਰਾਂ ਹੈ ਕਿ ਕਿਵੇਂ ਮਨੁੱਖ ਨਵੇਂ ਕੋਰੋਨਾ ਵਾ ਇ ਰ ਸ, ਜਿਸ ਨੂੰ ਸਾਰਸ-ਕੋ -2 ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਦੇ ਲਾਗਾਂ ਨਾਲ ਮਰਦਾ ਹੈ.”ਲਾਗ ਨਾਲੋਂ ਵੀ ਵੱਧ, ਇਹ ਉਹਨਾਂ ਦੇ ਇਮਿਉਨ ਸਿਸਟਮ ਦੁਆਰਾ ਹਮਲਾਵਰ ਪ੍ਰਤੀਕ੍ਰਿਆ ਹੈ ਜੋ ਉਹਨਾਂ ਨੂੰ ਨੁਕਸਾਨ ਪਹੁੰਚਾ ਰਹੀ ਹੈ” ਮੈਨਚੇਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ। “ਇਹ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਹੈ ਜਿਵੇਂ ਪੁਲਿਸ ਸਵੈਟ ਟੀਮ ਦੇ ਦਰਵਾਜ਼ੇ ਰਾਹੀਂ ਟਕਰਾਉਣ ਵਾਲੇ ਕਿਸੇ ਕੁ ਕ ਰ ਮ ਦਾ ਜਵਾਬ ਦੇ ਰਹੀ ਹੋਵੇ।”

Check Also

ਵਾਇਰਲ ਵੀਡੀਉ- ਸੋਨੂੰ ਸੂਦ ਦੇ ਪੋਸਟਰ ‘ਤੇ ਦੁੱਧ ਚੜਾਇਆ

ਮੁੰਬਈ: ਸੋਨੂੰ ਸੂਦ (Sonu Sood) ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਲਈ ਮਸੀਹਾ ਬਣ ਗਿਆ ਹੈ ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਉਹ …

%d bloggers like this: