Breaking News
Home / ਰਾਸ਼ਟਰੀ / Video ਸਹਾਰਨਪੁਰ ‘ਚ ਸਿੱਖ-ਮੁਸਲਮਾਨਾਂ ਦਾ ਝ ਗ ੜਾ ਖ ਤ ਮ, ਗੁਰੂ ਘਰ ਦੀ ਜ਼ਮੀਨ ਛੱਡੀ

Video ਸਹਾਰਨਪੁਰ ‘ਚ ਸਿੱਖ-ਮੁਸਲਮਾਨਾਂ ਦਾ ਝ ਗ ੜਾ ਖ ਤ ਮ, ਗੁਰੂ ਘਰ ਦੀ ਜ਼ਮੀਨ ਛੱਡੀ

ਸਹਾਰਨਪੁਰ – ਦਿੱਲੀ ‘ਚ ਫਿਰਕੂ ਹੈਵਾਨੀਅਤ ਨੇ ਅੱਗ ਮਚਾਈ ਪਰ ਸਰਬੱਤ ਦਾ ਭਲਾ ਮੰਗਦੀ ਇਨਸਾਨੀਅਤ ਨੇ ਸਾਂਝਾਂ ਦਾ ਪਾਣੀ ਛਿ ੜ ਕਿਆ, ਉਸ ਛਿੜ ਕਾਅ ਦਾ ਇੱਕ ਬੁੱਲਾ ਯੋਗੀ ਦੇ ਯੂਪੀ ‘ਚ ਵੀ ਜਾ ਪਹੁੰਚਿਆ, ਤੇ ਅੱਜ ਦੁਨੀਆ ‘ਚ ਮੁਹੱਬਤ ਦਾ ਪੈਗਾਮ ਵੰਡ ਦਿੱਤਾ, ਇਹ ਪੈਗਾਮ ਹੈ ਕਿ ਦਿੱਲੀ ‘ਚ ਸਿੱਖਾਂ ਦੀ ਸੇਵਾ ਦੇ ਮੁਰੀਦ ਹੋਏ ਮੁਸਲਿਮ ਭਾਈਚਾਰੇ ਨੇ ਸਹਾਰਨਪੁਰ ‘ਚ 10 ਸਾਲ ਪੁਰਾਣਾ ਜ਼ਮੀਨ ਵਿ ਵਾ ਦ ਖ ਤ ਮ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਇਸ ਵਿਵਾਦ ਨੂੰ ਖ ਤ ਮ ਕਰਨ ਦੀ ਪ੍ਰੇਰਣਾ ਨੇ ਉਹਨਾਂ ਨੂੰ ਦਿੱਲੀ ਹਿੰ ਸਾ ਦੌਰਾਨ ਸਿੱਖਾਂ ਅਤੇ ਮੁਸਲਮਾਨਾਂ ਵਿਚਕਾਰ ਭਾਈਚਾਰਕ ਸਾਂਝ ਨੂੰ ਵੇਖਦਿਆਂ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤਾ ਹੈ।

ਪਹਿਲਾਂ ਇਹ ਵਿ ਵਾ ਦ ਮਸਜਿਦ ਅਤੇ ਗੁਰੂਦੁਆਰਾ ਜ਼ਮੀਨ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਚੱਲ ਰਿਹਾ ਸੀ ਸਹਾਰਨਪੁਰ ਵਿੱਚ, ਰੇਲਵੇ ਸਟੇਸ਼ਨ ਤੋਂ ਥੋੜੀ ਦੂਰ ਸਥਿਤ ਇੱਕ ਪਲਾਟ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਸਿੱਖਾਂ ਅਤੇ ਮੁਸਲਮਾਨਾਂ ਵਿੱਚ ਲ ੜਾ ਈ ਹੋਈ ਸੀ। ਇਸ ਜ਼ਮੀਨ ਨੂੰ ਗੁਰਦੁਆਰਾ ਕਮੇਟੀ ਨੇ ਗੁਰਦੁਆਰਾ ਕਾਂਪਲੈਕਸ ਦੇ ਵਿਸਤਾਰ ਕਰਨ ਲਈ ਖਰੀਦੀ ਸੀ। ਜ਼ਮੀਨ ਖਰੀਦਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਇਸ ਦਾ ਪੁਰਾਣਾ ਸਟਰੱਕਚਰ ਢਾਅ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ, ਜਿਸਦਾ ਮੁਸਲਮਾਨਾਂ ਨੇ ਦਾਅਵਾ ਕੀਤਾ ਕਿ ਇੱਕ ਪੁਰਾਣੀ ਮਸਜਿਦ ਸੀ।

ਇਹ ਝਗੜਾ ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚ ਗਿਆ ਸੀ। ਜਿੱਥੇ ਮੁਸਲਿਮ ਪੱਖ ਨੇ ਆਪਣਾ ਦਾਅਵਾ ਛੱਡ ਦਿੱਤਾ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਸਿੱਖਾਂ ਨੇ ਮੁਸਲਮਾਨਾਂ ਨੂੰ ਦੂਜੀ ਪਲਾਟ ਦੇਣ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ, ਪਰ ਹੁਣ ਮੁਸਲਮਾਨਾਂ ਨੇ ਸਿੱਖਾਂ ਵੱਲੋਂ ਮੁਸਲਮਾਨਾਂ ਨੂੰ ਦਿੱਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਸਹਾਇਤਾ ਤੋਂ ਪ੍ਰਭਵਿਤ ਦਿੱਲੀ ਹਿੰਸਾ ‘ਤੇ ਆਪਣੇ ਦਾਅਵੇ ਤਿਆਗਣ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਉਹ ਨਾਗਰਿਕਤਾ ਸੋਧ ਐਕਟ ਵਿਰੁੱਧ ਮੁਸਲਮਾਨਾਂ ਦੀ ਕਾਰਗੁਜ਼ਾਰੀ ਵਿਰੁੱਧ ਸਿੱਖਾਂ ਦੇ ਸਮਰਥਨ ਤੋਂ ਵੀ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਹਨ।

ਮੁਸਲਮਾਨਾਂ ਵੱਲੋਂ ਪਟੀਸ਼ਨ ਦਾਇਰ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਮੁਹਰਮ ਅਲੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਿੱਖ ਭਾਈਚਾਰੇ ਦੇ ਲੋਕ ਬਹੁਤ ਵਧੀਆ ਕੰਮ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਦਿ ਕੁਇੰਟ ਤੋਂ ਮੁਹਰਮ ਅਲੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਿੱਖ ਮਨੁੱਖਤਾ ਦੇ ਨਾਲ ਖੜੇ ਹਨ। ਉਹਨਾਂ ਨੇ ਲੋੜਵੰਦ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਸਹਾਇਤਾ ਕੀਤੀ ਅਤੇ ਦਿੱਲੀ ਵਿੱਚ ਹਿੰ ਸਾ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਮਦਦ ਕੀਤੀ।

ਮੁਹਰਮ ਅਲੀ ਅਤੇ ਸਥਾਨਕ ਮੁਸਲਮਾਨਾਂ ਨੇ ਗੁਰਦੁਆਰੇ ਦੀ ਉਸਾਰੀ ਦੌਰਾਨ ਕਾਰ ਸੇਵਾ ਵਿਚ ਹਿੱਸਾ ਲਿਆ। ਸਿੱਖਾਂ ਦੇ ਨੁਮਾਇੰਦੇ ਸੰਨੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਗੁਰਦੁਆਰੇ ਦੀ ਸੇਵਾ ਲਈ ਆਏ ਮੁਸਲਮਾਨਾਂ ਲਈ ਅਸੀ ਬਹੁਤ ਖੁਸ਼ ਹਾਂ। ਸਾਡਾ 2010 ਤੋਂ ਵਿਵਾਦ ਚੱਲ ਰਿਹਾ ਸੀ। ਅਸੀਂ ਨਹੀਂ ਚਾਹੁੰਦੇ ਸੀ ਕਿ ਇਹ ਦੋਵਾਂ ਭਾਈਚਾਰਿਆਂ ਵਿਚਾਲੇ ਸਦਭਾਵਨਾ ਵਿਗੜੀ ਰਹੇ।

Check Also

ਇਹ ਵੀਡੀਉ ਦੇਖ ਕੇ ਤੁਸੀਂ ਕੀ ਕਹੋਗੇ?

ਮੁਰਾਦਾਬਾਦ-ਫਰੂਖਾਬਾਦ ਹਾਈਵੇ ‘ਤੇ ਇੱਕ ਪਤੀ ਨੇ ਮਹਿਲਾ ਕਾਂਸਟੇਬਲ ਪਤਨੀ ਨੂੰ ਬ-ਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਕੁੱ ਟਿ ਆ …

%d bloggers like this: