Breaking News
Home / ਸਿਹਤ / ਖੰਘ ਨੂੰ ਪਲਾਂ ‘ਚ ਖਤਮ ਕਰੇਗਾ ਸੰਤਰਾ, ਇੰਜ ਕਰੋ ਵਰਤੋਂ

ਖੰਘ ਨੂੰ ਪਲਾਂ ‘ਚ ਖਤਮ ਕਰੇਗਾ ਸੰਤਰਾ, ਇੰਜ ਕਰੋ ਵਰਤੋਂ

ਸਰਦੀਆਂ ਦੇ ਮੌਸਮ ਵਿਚ ਖੰਘ ਇਕ ਅਜਿਹੀ ਸਮੱਸਿਆ ਹੈ, ਜੋ ਬਜ਼ੁਰਗਾਂ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਬੱਚਿਆਂ ਨੂੰ ਪ੍ਰੇਸ਼ਾਨ ਕਰਦੀ ਹੈ। ਸਰਦੀ ਨਾਲ ਗਲੇ ਵਿਚ ਖਰਾਸ਼, ਛਾਤੀ ਵਿਚ ਜਲਣ ਅਤੇ ਦਰਦ, ਗਲ਼ੇ ਦਾ ਦਰਦ, ਬਲਗਮ ਸਮੇਤ ਬਹੁਤ ਸਾਰੀਆਂ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਜਿਹੜੀਆਂ ਸਿਹਤ ਨੂੰ ਬਹੁਤ ਨੁਕਸਾਨ ਪਹੁੰਚਾਉਂਦੀਆਂ ਹਨ। ਕਈ ਵਾਰ ਜ਼ਿਆਦਾ ਠੰਡ ਦੇ ਕਾਰਨ ਚਿੜਚਿੜੇਪਨ, ਬੇਚੈਨੀ ਵਰਗੀਆਂ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਵੀ ਹੋ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ। ਸਰਦੀਆਂ ਵਿਚ ਕਦੇ-ਕਦਾਈਂ ਖਾਂਸੀ ਹੋਣਾ ਆਮ ਸਮੱਸਿਆ ਹੁੰਦੀ ਹੈ, ਪਰ ਲਗਾਤਾਰ ਖੰਘਣਾ ਕਈ ਕਿਸਮਾਂ ਦੇ ਸਿਹਤ ਨੂੰ ਨੁਕਸਾਨ ਪਹੁੰਚਾ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਖੰਘ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਲਈ ਕਈ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਕਫ ਸਿਰਪ ਅਤੇ ਟੀਕੇ ਲਗਾਏ ਜਾਂਦੇ ਹਨ। ਪਰ ਕੀ ਤੁਹਾਨੂੰ ਪਤਾ ਹੈ ਕਿ ਤੁਸੀਂ ਇਸ ਖੰਘ ਨੂੰ ਸਿਰਫ ਇਕ ਅਤੇ ਸਿਰਫ ਇਕ ਦਿਨ ਵਿਚ ਦੂਰ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ।

ਹਾਂ ਜੀ, ਸੰਤਰਾ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਨਾਲ ਖੰਘ ਨੂੰ ਦੂਰ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਸੰਤਰੇ ਵਿੱਚ ਕਾਫੀ ਵਿਟਾਮਿਨ ਸੀ ਪਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਸੰਤਰੇ ਵਿਚ ਪੈਕਟਿਨ ਨਾਂ ਦਾ ਐਂਟੀਆਕਸੀਡੈਂਟ ਪਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਜੋ ਸਰੀਰ ਵਿਚ ਕੋਲੇਸਟ੍ਰੋਲ ਦੇ ਪੱਧਰ ਨੂੰ ਘਟਾਉਂਦਾ ਹੈ। ਆਓ ਜਾਣੀਏ ਕਿ ਇਸ ਮੌਸਮ ਵਿੱਚ ਖੰਘ ਨੂੰ ਕੁਝ ਪਲਾਂ ਵਿੱਚ ਸੰਤਰੇ ਤੋਂ ਕਿਵੇਂ ਦੂਰ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਖੰਘ ਵਿਚ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਖਾਓ ਸੰਤਰਾ-ਇਕ ਕਟੋਰੀ ਵਿਚ ਥੋੜ੍ਹਾ ਜਿਹਾ ਪਾਣੀ ਅਤੇ ਨਮਕ ਲੈਕੇ ਨਾਲ ਚੰਗੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਮਿਲਾਓ। ਇਸ ਪਾਣੀ ਵਿਚ ਇਕ ਸੰਤਰੇ ਨੂੰ ਭਿਓ ਕੇ ਲਗਭਗ ਅੱਧੇ ਘੰਟੇ ਲਈ ਛੱਡ ਦਿਉ।
ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸੰਤਰਾ ਨੂੰ ਪਾਣੀ ਵਿਚੋਂ ਕੱਢੋ ਅਤੇ ਉਪਰ ਦੇ ਇਕ ਹਿੱਸੇ ਨੂੰ ਟੋਪੀ ਦੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਕੱਟ ਲਉ।ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸੰਤਰੇ ਦੇ ਉਪਰਲੇ ਹਿੱਸੇ ਵਿਚ ਕਈ ਛੇਕ ਬਣਾਓ।ਹੁਣ ਇਸ ਛੇਕ ਵਿਚ ਥੋੜ੍ਹਾ ਜਿਹਾ ਨਮਕ ਪਾਓ ਅਤੇ ਸੰਤਰੇ ਦੇ ਕੱਟੇ ਹੋਏ ਹਿੱਸੇ ਨਾਲ ਢੱਕ ਕੇ ਭਾਫ਼ ਲਓ।ਸੰਤਰੇ ਨੂੰ 10 ਤੋਂ 20 ਮਿੰਟ ਲਈ ਭਾਫ ਦਿਵਾਓ, ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਇਸ ਨੂੰ ਗਰਮਾ ਗਰਮ ਖਾਓ।ਭਾਫ ਵਾਲਾ ਸੰਤਰਾ ਨਾਲ ਖੰਘ ਵਾਲੇ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਖਤਮ ਹੁੰਦੇ ਹਨ।

ਸੰਤਰੇ ਨੂੰ ਉੱਚੇ ਤਾਪਮਾਨ ‘ਤੇ ਪਕਾਉਣ ਨਾਲ ਵਿਟਾਮਿਨ ਸੀ ਦੀ ਮਾਤਰਾ ਘੱਟ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਸੰਤਰੇ ਵਿਚ ਮੌਜੂਦ ਅਲਬੀਡੋ ਖੰਘ ਨੂੰ ਠੀਕ ਕਰਨ ਵਿਚ ਸਹਾਇਤਾ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਸੰਤਰੇ ਨੂੰ ਇਸ ਤਰੀਕੇ ਨਾਲ ਪਕਾਉਣ ਨਾਲ, ਬਾਇਓਫਲਾਵੋਨੋਇਡਜ਼ ਛਾਲ ਨਾਲ ਮਿੱਝ ਵਿਚ ਘੁਲ ਜਾਂਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਖੰਘ ਪੈਦਾ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਨੂੰ ਖਤਮ ਕਰਦੇ ਹਨ।

Check Also

ਬੰਦੇ ਨੂੰ ਆਹ ਗਲਤੀਆਂ ਕਰਕੇ ਹੁੰਦੀ ਐ ਸ਼ੂਗਰ, ਡਾਕਟਰ ਤੋਂ ਸੁਣੋ ਹੱਲ

ਸ਼ੂਗਰ ਬਹੁਤ ਪੁਰਾਣੀ ਬਿਮਾਰੀ ਹੈ। ਲਗਭਗ ਢਾਈ ਹਜ਼ਾਰ ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਚਰਕ ਅਤੇ ਸੁਸ਼ਰੁਤ ਨੇ ਇਸ …

%d bloggers like this: