Breaking News
Home / ਸਿਹਤ / 7 ‘ਚੋਂ ਇੱਕ ਭਾਰਤੀ ਮਾਨਸਿਕ ਗੜਬੜੀ ਨਾਲ ਪੀੜਤ, ਅਧਿਐਨ ‘ਚ ਹੋਇਆ ਖੁਲਾਸਾ

7 ‘ਚੋਂ ਇੱਕ ਭਾਰਤੀ ਮਾਨਸਿਕ ਗੜਬੜੀ ਨਾਲ ਪੀੜਤ, ਅਧਿਐਨ ‘ਚ ਹੋਇਆ ਖੁਲਾਸਾ

ਇਕ ਅਧਿਐਨ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ 2017 ਵਿੱਚ ਹਰੇਕ ਸੱਤ ਭਾਰਤੀਆਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇਕ ਵਿਅਕਤੀ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਕਿਸਮਾਂ ਦੇ ਮਾਨਸਿਕ ਗੜਬੜੀ ਤੋਂ ਪੀੜਤ ਰਿਹਾ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਲੋਕ ਸਭ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਉਦਾਸੀ ਅਤੇ ਚਿੰਤਾ ਨਾਲ ਜੂਝ ਰਹੇ ਸਨ।ਮਾਨਸਿਕ ਗੜਬੜੀ ਕਾਰਨ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਦੇ ਵਧਦੇ ਬੋਝ ਅਤੇ 1990 ਤੋਂ ਭਾਰਤ ਦੇ ਹਰ ਇੱਕ ਸੂਬੇ ਵਿੱਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਚੱਲਣ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਵਿਆਪਕ ਅਨੁਮਾਨ ਵਿੱਚ ਦਰਸਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਦੇ ਕੁੱਲ ਬੋਝ ਵਿੱਚ ਮਾਨਸਿਕ ਵਿਕਾਰਾਂ ਦਾ ਯੋਗਦਾਨ 1990 ਤੋਂ 2017 ਵਿਚਕਾਰ ਦੋਗੁਣਾ ਹੋ ਗਿਆ।

ਇਨ੍ਹਾਂ ਮਾਨਸਿਕ ਵਿਗਾੜਾਂ ਵਿੱਚ ਉਦਾਸੀ, ਚਿੰਤਾ, ਸ਼ਾਈਜ਼ੋਫਰੀਨੀਆ, ਬਾਈਪੋਲਰ ਡਿਸਆਰਡਰ, ਵਿਕਾਸ ਸੰਬੰਧੀ ਅਣਜਾਣ ਬੌਧਿਕ ਕਮਜ਼ੋਰੀ, ਆਚਰਣ ਵਿਗਾੜ ਅਤੇ ਆਟਿਜ਼ਮ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ। ਇਹ ਅਧਿਐਨ ‘ਇੰਡੀਆ ਸਟੇਟ ਲੈਵਲ ਡਿਸੀਜ਼ ਬਰਡਨ ਇਨੀਸ਼ੀਏਟਿਵ’ ਵੱਲੋਂ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ ਜੋ ਲੈਂਸੇਟ ਸਾਈਕੈਟ੍ਰੀ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਤ ਹੋਇਆ ਸੀ।

ਸੋਮਵਾਰ ਨੂੰ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਤ ਹੋਏ ਅਧਿਐਨ ਦੇ ਨਤੀਜਿਆਂ ਅਨੁਸਾਰ, 2017 ਵਿੱਚ 19.7 ਕਰੋੜ ਭਾਰਤੀ ਮਾਨਸਿਕ ਰੋਗਾਂ ਦਾ ਸ਼ਿਕਾਰ ਹੋਏ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਵਿਚੋਂ 4.6 ਕਰੋੜ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਉਦਾਸੀ ਸੀ ਅਤੇ 4.5 ਲੱਖ ਲੋਕ ਚਿੰਤਾ ਦੀ ਬਿਮਾਰੀ ਤੋਂ ਪੀੜਤ ਸਨ। ਉਦਾਸੀ ਅਤੇ ਚਿੰਤਾ ਸਭ ਤੋਂ ਆਮ ਮਾਨਸਿਕ ਵਿਗਾੜ ਹਨ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਪ੍ਰਸਾਰ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਵੱਧ ਰਿਹਾ ਹੈ ਅਤੇ ਦੱਖਣੀ ਰਾਜਾਂ ਅਤੇ ਔਰਤਾਂ ਵਿੱਚ ਇਸ ਦੀ ਦਰ ਜ਼ਿਆਦਾ ਹੈ।

ਅਧਿਐਨ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਅਧੇੜ ਉਮਰ ਦੇ ਲੋਕ ਉਦਾਸੀ ਤੋਂ ਵਧੇਰੇ ਪੀੜਤ ਹਨ, ਜੋ ਕਿ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਬੁਢਾਪੇ ਵੱਲ ਵੱਧ ਰਹੀ ਆਬਾਦੀ ਬਾਰੇ ਚਿੰਤਾ ਦਰਸਾਉਂਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਵਿੱਚ ਇਹ ਵੀ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਤਣਾਅ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਆਤਮ-ਹੱਤਿਆ ਦੀਆਂ ਮੌਤਾਂ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਹੈ।

ਕੁੱਲ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਦੇ ਬੋਝ ਲਈ ਮਾਨਸਿਕ ਵਿਗਾੜ ਦਾ ਯੋਗਦਾਨ 1990 ਅਤੇ 2017 ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਦੁੱਗਣਾ ਹੋਇਆ, ਜੋ ਇਸ ਵਧੇ ਹੋਏ ਬੋਝ ਨੂੰ ਨਿਯੰਤਰਣ ਕਰਨ ਲਈ ਇੱਕ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਰਣਨੀਤੀ ਲਾਗੂ ਕਰਨ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਦਾ ਸੰਕੇਤ ਕਰਦਾ ਹੈ।

ਏਮਜ਼ ਦੇ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਅਤੇ ਮੁੱਖ ਖੋਜਕਰਤਾ ਰਾਜੇਸ਼ ਸਾਗਰ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਸ ਭਾਰ ਨੂੰ ਘਟਾਉਣ ਲਈ ਹੁਣ ਮਾਨਸਿਕ ਸਿਹਤ ਨੂੰ ਸਾਹਮਣੇ ਲਿਆਉਣ ਲਈ ਸਾਰੇ ਪੱਧਰਾਂ ‘ਤੇ ਸਾਰੇ ਭਾਈਵਾਲਾਂ ਨਾਲ ਕੰਮ ਕਰਨ ਦਾ ਸਮਾਂ ਆ ਗਿਆ ਹੈ।
ਇਸ ਅਧਿਐਨ ਵਿੱਚ ਸਭ ਤੋਂ ਦਿਲਚਸਪ ਗੱਲ ਇਹ ਸਾਹਮਣੇ ਆਈ ਹੈ ਕਿ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਘੱਟ ਵਿਕਸਤ ਰਾਜਾਂ ਵਿੱਚ ਬਚਪਨ ਦੇ ਮਾਨਸਿਕ ਵਿਗਾੜਾਂ ਅਤੇ ਆਚਰਣ ਵਿਗਾੜ ਦੇ ਬੋਝ ਵਿੱਚ ਸੁਧਾਰ ਦੀ ਹੌਲੀ ਰਫ਼ਤਾਰ ਹੈ ਜਿਸ ਦੀ ਸਹੀ ਜਾਂਚ ਕਰਨ ਦੀ ਲੋੜ ਹੈ।

Check Also

ਮੋਟਾਪੇ ਤੇ ਸ਼ੂਗਰ ਤੋਂ ਬਚਣ ਲਈ ਖਾਉ ਇਮਲੀ ਫਲੀਆਂ

ਇਮਲੀ ਫਲੀਆਂ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਖਾਣੇ ਦੇ ਨਾਲ ਸਲਾਦ ਵਜੋਂ ਜਾਂ ਖਾਣੇ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਗੁੜ ਸ਼ੱਕਰ ਦੀ …

%d bloggers like this: