Breaking News
Home / ਸਾਹਿਤ / ਭਾਰਤ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਦਰਬਾਰ ਸਾਹਿਬ ਤੇ ਹਮਲੇ ਲਈ ‘ਸ਼ਹੀਦੀ ਦਿਹਾੜੇ’ ਵਾਲਾ ਦਿਨ ਹੀ ਕਿਉਂ ਚੁਣਿਆ ਸੀ?

ਭਾਰਤ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਦਰਬਾਰ ਸਾਹਿਬ ਤੇ ਹਮਲੇ ਲਈ ‘ਸ਼ਹੀਦੀ ਦਿਹਾੜੇ’ ਵਾਲਾ ਦਿਨ ਹੀ ਕਿਉਂ ਚੁਣਿਆ ਸੀ?

ਹਸਪਤਾਲ ਵਿੱਚ ਕੈਪਟਨ ਰੈਣਾ ਦੀਆਂ ਦੋਵੇਂ ਲੱਤਾ ਵੱਢਣੀਆਂ ਪਈਆਂ ਤੇ ਉਹਨੇ ਵੀਲ੍ਹ ਚੇਅਰ ‘ਤੇ ਬੈਠ ਕੇ ਹੀ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਤੋਂ ਬਹਾਦਰੀ ਮੈਡਲ ਲਿਆ। ਪੱਤਰਕਾਰ ਕੰਵਰ ਸੰਧੂ ਦੇ ਸਾਥੀ ਨੂੰ ਦਿੱਤੀ ਇੱਕ ਇੰਟਰਵਿਊ ਵਿੱਚ ਜਸਵੀਰ ਸਿੰਘ ਰੈਣਾ ਨੇ ਜਨਰਲ ਬਰਾੜ ਦੇ ਉਕਤ ਦਾਅਵੇ ਦਾ ਖੰਡਨ ਇਉਂ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਦੋਵਾਂ ਲੱਤਾਂ ਤੋਂ ਵਿਹੂਣਾ ਕੈਪਟਨ ਰੈਣਾ ਕਹਿੰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਇੱਕ ਪਾਸੇ ਮੇਰੀ ਫੌਜੀ ਡਿਊਟੀ ਸੀ ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਮੇਰਾ ਧਰਮ ਸੀ। ਮੈਂ ਧਰਮ ਦੀ ਬਜਾਏ ਡਿਊਟੀ ਨੂੰ ਤਰਜੀਹ ਦਿੱਤੀ ਜੀਹਦਾ ਖਮਿਆਜ਼ਾ ਮੈਂ ਹੁਣ ਭੁਗਤ ਰਿਹਾ ਹਾਂ।

ਰੈਣਾ ਕਹਿੰਦਾ ਕਿ ਮੈਂ ਹਮਲੇ ਦੇ ਮੂਹਰੇ ਲੱਗ ਤਾਂ ਗਿਆ ਪਰ ਪ੍ਰਕਰਮਾ ਵਿੱਚ ਪੈਰ ਧਰਨ ਸਾਰ ਮੈਨੂੰ ਅਹਿਸਾਸ ਹੋਇਆ ਕਿ ਮੈਂ ਗ਼ਲਤ ਫੈਸਲਾ ਲੈ ਬੈਠਾ। ਉਹ ਕਹਿੰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਮੈਂ ਰੱਬ ਸਾਹਮਣੇ ਆਪਣੀ ਗ਼ਲਤੀ ਤਸਲੀਮ ਕਰਦਾ ਹਾਂ।

ਕੈਪਟਨ ਰੈਣਾ ਜੋ ਬਾਅਦ ‘ਚ ਕਰਨਲ ਦੇ ਅਹੁਦੇ ‘ਤੇ ਪਰਮੋਟ ਹੋਇਆ ਕਹਿੰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਮੈਨੂੰ ਆਪਣੀ ਇਸ ਗ਼ਲਤੀ ਦਾ ਅੱਜ ਤੱਕ ਪਛਤਾਵਾ ਹੈ। ਇਸੇ ਪਛਤਾਵੇ ਤਹਿਤ ਮੈਂ ਕਈ ਵਾਰ ਦਰਬਾਰ ਸਾਹਿਬ ਦੇ ਦਰਸ਼ਨਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਜਾ ਆਇਆ ਹਾਂ। ਮੈਨੂੰ ਅੱਜ ਤੱਕ ਇਹ ਗੱਲ ਸਮਝ ਨਹੀਂ ਲੱਗੀ ਕਿ ਰੱਬ ਮੈਨੂੰ ਇਸ ਗ਼ਲਤੀ ਖ਼ਾਤਰ ਕਿਉਂ ਚੁਣਿਆ।

ਬਹਾਦਰੀ ਮੈਡਲ ‘ਤੇ ਕੋਈ ਮਾਣ ਨਾ ਮਹਿਸੂਸ ਕਰਦਾ ਹੋਇਆ ਕਰਨਲ ਰੈਣਾ ਦੱਸਦਾ ਹਾਂ ਕਿ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਨੇ ਉਹਨੂੰ ਫੌਜੀ ਹਮਲੇ ‘ਚ ਦਿਖਾਈ ਬਹਾਦਰੀ ਬਦਲੇ ਭਾਵੇਂ ਅਸ਼ੋਕ ਚੱਕਰ ਨਾਲ ਸਨਮਾਨਿਆ ਹੈ ਪਰ ਮੈਂ ਅੱਜ ਥਾਈਂ ਇਹ ਮੈਡਲ ਆਪਦੇ ਗਲ੍ਹ ‘ਚ ਕਦੇ ਨਹੀਂ ਪਾਇਆ ਸਗੋਂ ਇਹ ਉਦੋਂ ਦਾ ਹੀ ਡੱਬਾ ਬੰਦ ਪਿਆ ਹੈ।

Check Also

ਖੇਤੀ ਬਿਲਾਂ ਕਾਰਨ ਕਿਸਾਨਾਂ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਹੋਰ ਲੋਕ ਵੀ ਇਸ ਦੇ ਇੰਝ ਸ਼ਿਕਾਰ ਹੋਣਗੇ

-ਸਨਦੀਪ ਸਿੰਘ ਤੇਜਾ ਇਨ੍ਹਾਂ ਕਿਸਾਨੀ ਕਾਨੂੰਨਾਂ ਦਾ ਸਿਰਫ਼ ਕਿਸਾਨਾਂ ਤੇ ਹੀ ਭਾਰ ਪਵੇਗਾ ਕਿ ਹੋਰ …

%d bloggers like this: