ਨਿਊਜ਼ੀਲੈਂਡ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਦਾ ਮੁਸਲਮਾਨਾਂ ਨੂੰ ਸੁਨੇਹਾ

By March 18, 2019


“ਤੁਸੀਂ ਨਮਾਜ਼ ਪੜ੍ਹੋ, ਅਸੀਂ ਮਸਜਿਦ ਦੇ ਬਾਹਰ ਖੜਾਂਗੇ!” ਨਿਊਜ਼ੀਲੈਂਡ ਦੇ ਆਮ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਉੱਥੋਂ ਦੇ ਮੁਸਲਿਮ ਭਾਈਚਾਰੇ ਨੂੰ ਕੁਝ ਅਪਣਤ ਮਹਿਸੂਸ ਕਰਵਾਉਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ ਕੀਤੀ ਹੈ ਤਾਂ ਕਿ ਉਹ ਇਕੱਲੇ ਮਹਿਸੂਸ ਨਾ ਕਰਨ । ਹਾਰੇ ਤੇ ਡਰੇ ਹੋਏ ਮਹਿਸੂਸ ਨਾ ਕਰਨ। ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਜੇ ਕੋਈ ਮੁਸਲਮਾਨ ਕਹਿ ਦੇਵੇ ਕਿ ਮੈਨੂੰ ਇੱਥੇ ਡਰ ਲੱਗਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਭਾਰਤੀ ਮੀਡੀਆ ਤੇ ਲੋਕ “ਇਹਨੂੰ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਭੇਜੋ ” ਦੇ ਨਾਅਰੇ ਲਾਉਣ ਲੱਗ ਜਾਂਦੇ ਹਨ । ਨਿਊਜ਼ੀਲੈਂਡ ਵਿੱਚ ਹੋਏ ਅੱਤਵਾਦੀ ਹਮਲੇ ਪਿੱਛੋਂ ਮੁਸਲਮਾਨਾਂ ਦੇ ਅੰਦਰ ਡਰ ਪੈਦਾ ਹੋਣਾ ਕੁਦਰਤੀ ਹੈ । ਮੁਸਲਮਾਨਾਂ ਨੂੰ ਯਕੀਨ ਦਿਵਾਉਣ ਲਈ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਪੱਧਰ ਤੇ ਉਪਰਾਲੇ ਹੋ ਰਹੇ ਹਨ

ਨਿਊਜ਼ਲੈਂਡ ਵਿਚ ਦੋ ਮਸਜਿਦਾਂ ਉਤੇ ਹਮਲਾ ਕਰਕੇ 50 ਦਾ ਕਤਲ ਕਰਨ ਦੇ ਦੋਸ਼ੀ ਆਸਟਰੇਲੀਆਈ ਬੰਦੂਕਧਾਰੀ ਨੇ ਆਪਣੇ ਵਕੀਲ ਨੂੰ ਹਟਾ ਦਿੱਤਾ ਹੈ ਅਤੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਹ ਆਪਣੀ ਪੈਰਵੀ ਖੁਦ ਕਰੇਗਾ। ਅਦਾਲਤ ਨੇ ਉਸਦੇ ਵਕੀਲ ਵਜੋਂ ਰਿਚਰਡ ਪੀਟਰਸ ਦੀ ਨਿਯੁਕਤੀ ਕੀਤੀ ਸੀ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਸੁਣਵਾਈ ਵਿਚ ਉਸਦਾ ਪ੍ਰਤੀਨਿਧਤਵ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਉਥੇ ਆਸਟਰੇਲੀਆ ਦੀ ਅੱਤਵਾਦੀ ਵਿਰੋਧੀ ਪੁਲਿਸ ਨੇ ਦੋਸ਼ੀ ਬ੍ਰੇਂਟਨ ਟਾਰੇਂਟ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਦੋ ਮਕਾਨਾਂ ਦੀ ਸੋਮਵਾਰ ਨੂੰ ਤੜਕੇ ਤਲਾਸ਼ੀ ਲਈ।ਪੀਟਰਸ ਨੇ ਸੋਮਵਾਰ ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਦੋਸ਼ੀ ਬ੍ਰੇਂਟਨ ਟਾਰੇਂਟ ਨੇ ਸੰਕੇਤ ਦਿੱਤਾ ਹੈ ਕਿ ਉਸ ਵਕੀਲ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਉਸਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ‘ਉਹ (ਦੋਸ਼ੀ) ਇਸ ਮਾਮਲੇ ਵਿਚ ਆਪਣੀ ਪੈਰਵੀ ਖੁਦ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਉਥੇ, ਪੀਟਰਸ ਨੇ ਉਸਦੀ ਸਿਹਤ ਬਾਰੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਦੋਸ਼ੀ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਸਚੇਤ ਪ੍ਰਤੀਤ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਉਹ ਕਿਸੇ ਮਾਨਸਿਕ ਸਮੱਸਿਆ ਤੋਂ ਪੀੜਤ ਨਹੀਂ ਲਗਦਾ ਅਤੇ ਆਸਪਾਸ ਹੋ ਰਹੀਆਂ ਚੀਜਾਂ ਤੋਂ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਜਾਣੂ ਹੈ।

ਹਮਲਾਵਰ ਨੂੰ ਬੰਦੂਕ ਵੇਚਣ ਵਾਲੇ ਹਥਿਆਰ ਵਿਕਰੇਤਾ ਨੇ ਸੋਮਵਾਰ ਨੂੰ ਕਿਹਾ ਕਿ 50 ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਮਾਰੇ ਜਾਣ ਪਿੱਛੇ ਉਸਦੀ ਕੋਈ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰੀ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਗਨ ਸਿਟੀ ਦੇ ਪ੍ਰਬੰਧ ਨਿਦੇਸ਼ਕ ਡੇਵਿਡ ਟਿਪਲੇ ਨੇ ਬ੍ਰੇਂਟਨ ਟਾਰੇਂਟ ਨੂੰ ਚਾਰ ਹਥਿਆਰ ਅਤੇ ਕਾਰਤੂਸ ਵੇਚਣ ਦੀ ਪੁਸ਼ਟੀ ਕੀਤੀ, ਪ੍ਰੰਤੂ ਮੌਤਾਂ ਦੀ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰੀ ਲੈਣ ਤੋਂ ਇਨਕਾਰ ਕੀਤਾ। ਉਸਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਅਸੀਂ ਇਸ ਹਥਿਆਰ ਲਾਈਸੈਂਸ ਧਾਰਕ ਬਾਰੇ ਵਿਚ ਕੁਝ ਵੀ ਅਸਾਧਾਰਨ ਨਹੀਂ ਲੱਗਿਆ ਸੀ।ਬੰਦੂਕ ਵਿਕਰੇਤਾ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਹਥਿਆਰ ਲਾਈਸੈਂਸ ਬਿਨੈ ਪੱਤਰ ਦੀ ਪੜਤਾਲ ਕਰਨਾ ਪੁਲਿਸ ਦਾ ਕੰਮ ਹੈ। ਉਥੇ, ਹਮਲੇ ਦੇ ਸਬੰਧੀ ਨਿਊਜ਼ਲੈਂਡ ਦੀ ਅਦਾਲਤ ਨੇ ਕ੍ਰਾਈਸਟਚਰਚ ਦੀ ਅਲ ਨੂਰ ਮਸਜਿਦ ਉਤੇ ਹਮਲੇ ਦੇ ਸਿੱਧੇ ਵੀਡੀਓ ਪ੍ਰਸਾਰਣ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ 18 ਸਾਲਾ ਲੜਕੇ ਉਤੇ ਦੋਸ਼ ਤੈਅ ਕੀਤੇ ਹਨ। ਆਸਟਰੇਲੀਆ ਪੁਲਿਸ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਇਹ ਮਕਾਨ ਸਾਊਥ ਵੇਲਸ ਸ਼ਹਿਰ ਦੇ ਸੈਂਡੀ ਵਿਚ ਅਤੇ ਲਾਰੇਂਸ ਸ਼ਹਿਰ ਵਿਚ ਸਥਿਤ ਹੈ। ਦੋਵੇਂ ਹੀ ਥਾਂ ਗ੍ਰਾਫਟਨ ਦੇ ਕੋਲ ਹੈ ਜਿੱਥੇ ਆਰੋਪੀ ਬ੍ਰੇਂਟਨ ਟਾਰੇਂਟ ਪਲਾ–ਵਧਿਆ ਸੀ। ਪੁਲਿਸ ਨੇ ਇਕ ਬਿਆਨ ਵਿਚ ਕਿਹਾ ਇਸ ਗਤੀਵਿਧੀ ਦਾ ਮੁਢਲੀ ਉਦੇਸ਼ ਉਪਚਾਰਿਕ ਤੌਰ ਉਤੇ ਅਜਿਹੀ ਸਮੱਗਰੀ ਹਾਸਲ ਕਰਨਾ ਹੈ ਜਿਸ ਨਾਲ ਨਿਊਜ਼ਲੈਂਡ ਪੁਲਿਸ ਨੂੰ ਆਪਣੀ ਜਾਂਚ ਵਿਚ ਮਦਦ ਮਿਲ ਸਕੇ।ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਟਾਰੇਂਟ ਦਾ ਪਰਿਵਾਰ ਜਾਂਚ ਵਿਚ ਲਗਾਤਾਰ ਪੁਲਿਸ ਦੀ ਮਦਦ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਟਾਰੇਂਟ ਗ੍ਰਾਫਟਨ ਵਿਚ ਪਲਿਆ ਵਧਿਆ ਪ੍ਰੰਤੂ ਪਿਛਲੇ ਇਕ ਦਹਾਕੇ ਵਿਚ ਉਸਨੇ ਵਿਦੇਸ਼ ਦੀ ਕਾਫੀ ਯਾਤਰਾ ਕੀਤੀ ਅਤੇ ਉਹ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਤੋਂ ਨਿਊਜ਼ਲੈਂਡ ਵਿਚ ਰਹਿ ਰਹੇ ਸਨ। ਆਸਟਰੇਲੀਆ ਦੇ ਗ੍ਰਹਿ ਮੰਤਰੀ ਪੀਟਰ ਡਟਨ ਨੇ ਸੋਮਵਾਰ ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਟਾਰੇਂਟ ਨੇ ਪਿਛਲੇ ਤਿੰਨ ਸਾਲਾਂ ਵਿਚ ਆਸਟਰੇਲੀਆ ਵਿਚ ਕੇਵਲ 45 ਦਿਨ ਬਤੀਤ ਕੀਤੇ ਅਤੇ ਉਹ ਅੱਤਵਾਦ ਨਾਲ ਜੁੜੀ ਕਿਸੇ ਸੂਚੀ ਵਿਚ ਸ਼ਾਮਲ ਨਹੀਂ ਸੀ।