Breaking News
Home / ਰਾਸ਼ਟਰੀ / ਦੇਖੋ ਚੀਨੀ ਅਖਬਾਰ ਨੇ ਭਾਰਤ ਤੇ ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਸੰਬੰਧਾਂ ਬਾਰੇ ਕੀ ਲਿਖ ਦਿੱਤਾ

ਦੇਖੋ ਚੀਨੀ ਅਖਬਾਰ ਨੇ ਭਾਰਤ ਤੇ ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਸੰਬੰਧਾਂ ਬਾਰੇ ਕੀ ਲਿਖ ਦਿੱਤਾ

ਪਿਛਲੇ ਤਿੰਨ ਦਿਨਾਂ ਤੋਂ Global Times ਲਗਾਤਾਰ ਭਾਰਤ ਬਾਰੇ ਟਵੀਟ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਚੀਨੀ ਫੌਜ (Chinese military) ਦੀਆਂ ਤਿਆਰੀਆਂ ਤੇ ਮੂਵਮੈਂਟਸ, ਭਾਰਤ-ਚੀਨ ਵਪਾਰ (Indo-China trade), ਭਾਰਤ-ਅਮਰੀਕਾ ਸਬੰਧਾਂ (Indo-US relations,) ਅਤੇ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਚੀਨੀ ਸਮਾਨ ਵਿਰੁੱਧ ਵਿਰੋਧ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਹਨ।

ਗਲੋਬਲ ਟਾਈਮਜ਼ ਦਾ ਟਵੀਟ:

ਗਲੋਬਲ ਟਾਈਮਜ਼ ਨੇ ਚੀਨੀ ਫੌਜ ਦੀਆਂ ਤਿਆਰੀਆਂ ਅਤੇ ਇਸ ਦੀਆਂ ਫੌਜੀ ਅਭਿਆਸਾਂ ਬਾਰੇ ਕਈ ਲਗਾਤਾਰ ਟਵੀਟ ਕੀਤੇ ਹਨ। ਗਲੋਬਲ ਟਾਈਮਜ਼ ਨੇ ਵੀਰਵਾਰ ਨੂੰ ਲਿਖਿਆ ਕਿ ਚੀਨੀ ਫੌਜ ਨੇ ਤਣਾਅ (china-India tensions) ਨੂੰ ਧਿਆਨ ਵਿੱਚ ਰੱਖਦਿਆਂ ਆਪਣੀ ਤਿਆਰੀ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਚੀਨ ਦੀ ਕੇਂਦਰੀ ਕਮਿਊਨਿਸਟ ਪਾਰਟੀ ਦੇ ਸੱਕਤਰ-ਜਨਰਲ ਅਤੇ ਕੇਂਦਰੀ ਸੈਨਿਕ ਕਮਿਸ਼ਨ ਦੇ ਚੇਅਰਮੈਨ ਨੇ ਵੀ ਸੈਨਾ ਨੂੰ ਰਣਨੀਤਕ ਪ੍ਰਬੰਧਨ ਵਿਚ ਸਿਖਲਾਈ ‘ਤੇ ਜ਼ੋਰ ਦੇਣ ਦੇ ਨਿਰਦੇਸ਼ ਦਿੱਤੇ ਹਨ।

ਗਲੋਬਲ ਟਾਈਮਜ਼ ਨੇ ਲਿਖਿਆ ਕਿ ਚੀਨ ਨੇ ਤਿੱਬਤ ਵਿਚ ਪੰਜ ਨਵੇਂ ਸੈਨਿਕ ਇਕਾਈਆਂ ਸਥਾਪਿਤ ਕੀਤੀਆਂ ਹਨ। ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਸੰਚਾਰ, ਪਹਾੜ ਯਾਤਰਾ, ਮੁਹਿੰਮਾਂ, ਬਚਾਅ ਅਤੇ ਖੇਤਰੀ ਲੜਾਈ ਕਲੱਬ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ। ਚੀਨੀ ਫੌਜ ਨੇ ਤਿੱਬਤ ਦੀ ਦੱਖਣ-ਪੱਛਮੀ ਸਰਹੱਦ ਦੇ ਨਾਲ ਮਿਲਟਰੀ ਅਭਿਆਸਾਂ ਤੇਜ਼ ਕਰ ਦਿੱਤੀਆਂ ਹਨ। ਉੱਤਰ ਪੱਛਮੀ ਚੀਨ ਦੀ ਸਰਹੱਦ ਦੇ ਨਾਲ ਫੌਜ ਬ੍ਰਿਗੇਡ ਵੀ ਤਾਇਨਾਤ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਭਾਰਤ ਨਾਲ ਟਕਰਾਅ ਨੂੰ ਧਿਆਨ ਵਿਚ ਰੱਖਦਿਆਂ ਪੈਰਾਸ਼ੂਟ ਨਾਈਟ ਟੀਮ ਨੂੰ ਵੀ ਮੋਰਚੇ ‘ਤੇ ਲਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਗਲੋਬਲ ਟਾਈਮਜ਼ ਨੇ ਵੀਰਵਾਰ ਨੂੰ ਟਵਿੱਟਰ ‘ਤੇ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦਿੱਤੀ ਕਿ ਚੀਨ ਦੀ ਸੈਨਾ ਨੇ ਲੜਾਈ ਦੀ ਸਮਰੱਥਾ ਵਧਾਉਣ ਲਈ ਹਾਲ ਹੀ ਵਿਚ ਨਵੀਂ ਪਹੀਏ ਵਾਲੀਆਂ ਟੈਂਕਾਂ ਹਾਸਲ ਕੀਤੀਆਂ ਹਨ।


ਗਲੋਬਲ ਟਾਈਮਜ਼ ਨੇ ਅੱਗੇ ਲਿਖਿਆ ਕਿ ਅਮਰੀਕਾ ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਇੰਡੋ-ਪ੍ਰਸ਼ਾਂਤ ਦੀ ਰਣਨੀਤੀ ਦਾ ਇੱਕ ਵੱਡਾ ਹਿੱਸਾ ਮੰਨਦਾ ਹੈ, ਪਰ ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ ਦੀ ਰਣਨੀਤੀ “ਅਮਰੀਕਾ ਫਸਟ” ਨੀਤੀ ਦੇ ਉਲਟ ਹੈ। ਦਰਅਸਲ, ਅਮਰੀਕਾ ਇਹ ਭੁਲੇਖਾ ਪੈਦਾ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਪੱਛਮੀ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦਾ ਸਮਰਥਨ ਹਾਸਲ ਹੈ। ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਕੁਝ ਅਜਿਹੀਆਂ ਤਾਕਤਾਂ ਹਨ ਜੋ ਚੀਨ ਨਾਲ ਟਕਰਾਅ ਭੜਕਾ ਰਹੀਆਂ ਹਨ।

ਗਲੋਬਲ ਟਾਈਮਜ਼ ਨੇ ਇਹ ਵੀ ਲਿਖਿਆ ਹੈ ਕਿ ਚੀਨ ਦਾ ਮੀਡੀਆ ਸੰਜਮਿਤ ਹੈ, ਪਰ ਭਾਰਤ ਦਾ ਮੀਡੀਆ ਚੀਨ ਬਾਰੇ ਅਫਵਾਹਾਂ ਫੈਲਾਉਣ ਵਿਚ ਰੁੱਝਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਇਹ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ ਕਿ ਪੱਛਮੀ ਮੀਡੀਆ ਚੀਨ ਨੂੰ ਬਦਨਾਮ ਕਰਨ ਦੀ ਚਾਲ ਹੈ। ਚੀਨ ਦੇ ਨਾਗਰਿਕਾਂ ਨੂੰ ਅਪੀਲ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਸਰਹੱਦ ‘ਤੇ ਤਣਾਅ ਦੇ ਸਬੰਧ ਵਿਚ ਟਵਿੱਟਰ ‘ਤੇ ਰੋਕ ਲਗਾਉਣ।

ਉਧਰ ਮਾਹਰਾਂ ਮੁਤਾਬਕ ਦੋਵਾਂ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿਚਾਲੇ ਵਪਾਰ ਵਿਚ 20 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਦੀ ਗਿਰਾਵਟ ਆ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਇੱਕ ਹੋਰ ਟਵੀਟ ਵਿਚ ਗਲੋਬਲ ਟਾਈਮਜ਼ ਨੇ ਲਿਖਿਆ ਕਿ ਭਾਰਤ ਨੇ ਕੋਰੋਨਵਾਇਰਸ ਦੀ ਰੋਕਥਾਮ ਲਈ ਏਸ਼ੀਅਨ ਬੁਨਿਆਦੀ ਢਾਂਚਾ ਨਿਵੇਸ਼ ਬੈਂਕ ਤੋਂ 750 ਮਿਲੀਅਨ ਡਾਲਰ ਦਾ ਕਰਜ਼ਾ ਲਿਆ। ਚੀਨ-ਭਾਰਤ ਸਰਹੱਦ ‘ਤੇ ਤਣਾਅ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਭਾਰਤ ‘ਤੇ 1.25 ਬਿਲੀਅਨ ਡਾਲਰ ਦਾ ਕਰਜ਼ਾ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ।

Check Also

ਹਿੰਦੂ ਅੱਤਵਾਦੀ ਵਿਕਾਸ ਦੂਬੇ ਨੂੰ ਮੰਦਿਰ ਵਿਚ ਲੁਕੇ ਹੋਏ ਨੂੰ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ

ਅੱਠ ਪੁਲਿਸ ਮੁਲਾਜ਼ਮਾਂ ਦਾ ਕਤਲ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਵਿਕਾਸ ਦੂਬੇ ਨੂੰ ਲੋਕਾਂ ਵੱਲੋਂ ਹਿੰਦੂ ਅੱਤਵਾਦੀ ਕਹਿਣ …

%d bloggers like this: