Breaking News
Home / ਰਾਸ਼ਟਰੀ / ਰੂਸ ਤੇ ਅਮਰੀਕਾ ਦੀਆਂ ਇਨ੍ਹਾਂ ਲੈਬਾਂ ਵਿਚ ਪਾਲੇ ਜਾਂਦੇ ਨੇ ਜਾਨ ਲੇ ਵਾ ਵਾ ਇ ਰ ਸ

ਰੂਸ ਤੇ ਅਮਰੀਕਾ ਦੀਆਂ ਇਨ੍ਹਾਂ ਲੈਬਾਂ ਵਿਚ ਪਾਲੇ ਜਾਂਦੇ ਨੇ ਜਾਨ ਲੇ ਵਾ ਵਾ ਇ ਰ ਸ

ਦੁਨੀਆਂ ਵਿਚ ਦੋ ਹੀ ਅਜਿਹੀਆਂ ਲੈਬਾਂ ਹਨ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ ਜਾਨ ਲੇ ਵਾ ਐਚਆਈਵੀ (HIV) , ਇਬੋਲਾ ( Ebola ) ਅਤੇ ਸਮਾਵਲਪਾਕਸਿ (Smallpox) ਸਮੇਤ ਕਈ ਖ ਤਰ ਨਾਕ ਵਾ ਇ ਰ ਸ (Viruses) ਰੱਖੇ ਜਾਂਦੇ ਹਨ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਵਿਚ ਇੱਕ ਰੂਸ (Russia) ਦੇ ਕੋਲਟਡਸੋਵੋ ਵਿੱਚ ਵੇਕਟਤਰ ਲੈਬ ਤੇ ਦੂਜੀ ਅਮਰੀਕਾ (US) ਦੇ ਅਟਲਾਂਟਾ (Atlanta) ਵਿੱਚ ਸੈਂਟਰ ਫਾਰ ਡਿਜੀਜ ਕੰਟਰੋਲ ਐਂਡ ਪ੍ਰਿਵੇਂਸ਼ਨ ( CDC) ਵਿੱਚ ਹੈ।

ਇੱਕ ਸੋਵੀਅਤ ਭ ਗੌ ੜੇ ਨੇ ਪੱਛਮੀ ਇੰਟੈਲੀਜੈਂਸ ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਉਸ ਨੇ ਚੇਚਕ ( Smallpox ) ਨੂੰ ਜੈਵਿਕ ਹ ਥਿ ਆ ਰ (Biological Weapon) ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਤਿਆਰ ਕਰਨ ਲਈ ਚਲਾਏ ਗਏ ਇੱਕ ਵਿਆਪਕ ਗ਼ੈਰ ਕਾਨੂੰਨੀ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਦੀ ਦੇਖਭਾਲ ਕੀਤੀ ਸੀ।

ਇਸ ਖੁਲਾਸੇ ਤੋਂ ਬ੍ਰਿਟੇਨ (Britain) ਅਤੇ ਅਮਰੀਕਾ (US) ਹੈਰਾਨ ਹੋ ਗਏ ਸਨ। ਦੋਵਾਂ ਨੇ ਰੂਸ ਦੇ ਜੈਵਿਕ ਹਥਿਆਰ ਇਸਤੇੁਮਾਲ ਕਰਨ ਦੇ ਇਰਾਦੇ ਦੀ ਨਿੰਦਾ ਕੀਤੀ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਜੇਕਰ ਇਤਿਹਾਸ ਉੱਤੇ ਨਜ਼ਰ ਪਾਈ ਜਾਵੇ ਤਾਂ ਪਤਾ ਚੱਲਦਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਦੋਵੇਂ ਦੇਸ਼ ਘਾਤਕ ਬੀਮਾਰੀਆਂ ਦੇ ਵਾ ਇ ਰ ਸ ਦਾ ਲੜਾਈ ਵਿੱਚ ਹਥਿਆਰ ਦੇ ਤੌਰ ਉੱਤੇ ਇਸਤੇ ਮਾਲ ਕਰਦੇ ਰਹੇ ਹਨ। ਦੁਨੀਆਂ ਵਿੱਚ ਦੋ ਹੀ ਅਜਿਹੀਆਂ ਲੈਬਾਂ ਹਨ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ ਜਾਨ ਲੇ ਵਾ ਸਮਾ ਲਪਾਕਸਰ ਵਾ ਇ ਰ ਸ ਰੱਖੇ ਜਾਂਦੇ ਹਨ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਵਿਚ ਇੱਕ ਰੂਸ ਦੇ ਕੋਲਟੈਸੋਵੋ ਵਿੱਚ ਵੈਕਟਂਰ ਤੇ ਦੂਜੀ ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਅਟਲਾਂਟਾ (Atlanta ) ਵਿੱਚ ਸੇਂਟਰ ਫਾਰ ਡਿਜੀਜ ਕੰਟਰੋਲ ਐਂਡ ਪ੍ਰਿਵੇਂਸ਼ਨ (CDCP) ਵਿੱਚ ਹੈ।

ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਲੈਬ ਵਿਚ ਰੱਖੇ ਖ ਤਰ ਨਾਕ ਵਾ ਇ ਰ ਸ ਫੈਲਣ ਦਾ ਡਰ ਵਧਿਆ…

ਰੂਸ ਦੀ ਵੈਕਟੈਰ ਲੈਬ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਉਸ ਸਮੇਂ ਚਰਚਾ ਵਿੱਚ ਆਈ ਸੀ, ਜਦੋਂ ਇਸ ਵਿੱਚ ਮੁਰੰਮਤ ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਧਮਾਕਾ ਹੋਣ ਦੇ ਬਾਅਦ ਅੱਗ ਲੱਗ ਗਈ ਸੀ। ਇਸ ਲੈਬ ਵਿੱਚ ਸਮਾੇਲਪਾਕਸਆ , ਐਚਆਈਵੀ ਅਤੇ ਇਬੋਲਾ ਵਰਗੀਆਂ ਜਾਨ ਲੇ ਵਾ ਬੀਮਾਰੀਆਂ ਦੇ ਵਾ ਇ ਰ ਸ ਗਏ ਸਨ। ਇਹ ਲੈਬ ਵਾਇਰੋਲਾਜੀ ਅਤੇ ਬਾਔਟੈਕਨੋ ਲਾਜੀ ਰਿਸਰਚ ਨਾਲ ਜੁੜੀ ਹੋਈ ਹੈ। ਧਮਾਕੇ ਦੇ ਬਾਅਦ ਲੈਬ ਵਿੱਚ ਰੱਖੇ ਕਈ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਵਾ ਇ ਰ ਸ ਫੈਲਣ ਦਾ ਡਰ ਹਾਵੀ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਇਸ ਦੇ ਬਾਅਦ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨੇ ਦਾਅਵਾ ਕੀਤਾ ਕਿ ਉਸ ਕਮਰੇ ਨੂੰ ਕੋਈ ਨੁਕਸਾਨ ਨਹੀਂ ਅੱਪੜਿਆ ਹੈ, ਜਿੱਥੇ ਵਾ ਇ ਰ ਸ ਰੱਖੇ ਗਏ ਹਨ। ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨ ਨੇ ਦਾਅਵਾ ਕੀਤਾ ਕਿ ਲੈਬ ਵਿੱਚ ਰੱਖੇ ਸਾਰੇ ਵਾ ਇ ਰ ਸ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਹਨ। ਅੱਜਕੱਲ੍ਹ ਇਸ ਪ੍ਰਯੋਗਸ਼ਾਲਾ ਵਿੱਚ ਵਾ ਇ ਰ ਸ ਨਾਲ ਹੋਣ ਵਾਲੀਆਂ ਬੀਮਾਰੀਆਂ ਉੱਤੇ ਕੰਮ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਵੈਕਟਰ ਲੈਬ ਵਿਚ ਹੈ ਐਚਆਈਵੀ, ਇਬੋਲਾ, ਫਲੂ ਵਰਗੇ ਵਾ ਇ ਰ ਸ
ਨਿਊਜ ਏਜੰਸੀ ਦੀ ਇਕ ਰਿਪੋਰਟ ਮੁਤਾਬਿਕ ਇਸ ਲੈਬ ਨੂੰ 1974 ਵਿਚ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਅਤੇ ਜੈਵਿਕ ਹਥਿਆਰਾਂ ਦੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਲਈ ਵੈਕਸੀਨ ਉਤੇ ਖੋਜ ਲਈ ਸਥਾਪਿਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਇਸ ਲੈਬ ਵਿਚ ਕੰਮ ਕਰਨ ਵਾਲੀ ਇਕ ਮਹਿਲਾ ਵਿਗਿਆਨਿਕ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ ਸੀ ।

Check Also

ਬਾਂਦਰਾ ਸਟੇਸ਼ਨ ਮਾਮਲਾ: ਮਜ਼ਦੂਰਾਂ ਨੂੰ ਗੁੰਮਰਾਹ ਕਰਨ ਵਾਲਾ ਦੋਸ਼ੀ ਵਿਨੈ ਦੂਬੇ 21 ਅਪ੍ਰੈਲ ਤੱਕ ਪੁਲਸ ਹਿਰਾਸਤ ’ਚ

ਮੁੰਬਈ ਦੇ ਬਾਂਦਰਾ ਰੇਲਵੇ ਸਟੇਸ਼ਨ ’ਤੇ ਭਾਰੀ ਗਿਣਤੀ ’ਚ ਪ੍ਰਵਾਸੀ ਮਜ਼ਦੂਰਾਂ ਦੀ ਭੀੜ ਇਕੱਠੀ ਹੋਣ …

%d bloggers like this: