Breaking News
Home / ਰਾਸ਼ਟਰੀ / Video ਤਾਲਿਬਾਨ ਅੱਗੇ ਝੁਕੀ ਅਫ਼ਗਾਨ ਸਰਕਾਰ, 5000 ਤਾਲੀਬਾਨਾਂ ਦੀ ਰਿਹਾਈ ਲਈ ਤਿਆਰ

Video ਤਾਲਿਬਾਨ ਅੱਗੇ ਝੁਕੀ ਅਫ਼ਗਾਨ ਸਰਕਾਰ, 5000 ਤਾਲੀਬਾਨਾਂ ਦੀ ਰਿਹਾਈ ਲਈ ਤਿਆਰ

ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ ਦੀ ਸਰਕਾਰ ਤਾਲਿਬਾਨ ਅੱਗੇ ਝੁਕ ਗਈ ਹੈ। ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਅਸ਼ਰਫ ਗਨੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਜੇ ਹਿੰਸਾ ਵਿੱਚ ਕਮੀ ਆਉਂਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਉਹ 5000 ਤਾਲਿਬਾਨ ਕੈ ਦੀ ਆਂ ਨੂੰ ਰਿਹਾ ਕਰ ਦੇਣਗੇ। ਅਮਰੀਕਾ ਅਤੇ ਤਾਲਿਬਾਨ ਦਾ ਦੋਹਾਂ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਂਤੀ ਸਮਝੌਤਾ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਇਸ ਵਿੱਚ ਕੈਦੀਆਂ ਦੀ ਰਿਹਾਈ ਦਾ ਜ਼ਿਕਰ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਅਸ਼ਰਫ ਗਨੀ ਨੇ ਤਾਲਬਾਨੀਆਂਆਂ ਨੂੰ ਰਿਹਾ ਕਰਨ ਤੋਂ ਇਨਕਾਰ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਸੀ।

ਰੁਖ ਵਿਚ ਤਬਦੀਲੀ ਗਨੀ ਦੇ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਵਜੋਂ ਸਹੁੰ ਚੁੱਕਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਆਈ ਹੈ। ਸਹੁੰ ਚੁੱਕਣ ਸਮੇਂ ਇਕ ਵੱਡਾ ਬੰ ਬ ਧ ਮਾ ਕਾ ਵੀ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਇਸ ਵਿੱਚ ਕੋਈ ਜ਼ਿਆਦਾ ਨੁਕਸਾਨ ਨਹੀਂ ਹੋਇਆ। ਅਸ਼ਰਫ ਗਨੀ ਦੇ ਇਸ ਫੈਸਲੇ ਤੋਂ ਠੀਕ ਪਹਿਲਾਂ ਅਮਰੀਕਾ ਨੇ ਕਿਹਾ ਸੀ ਕਿ ਉਹ ਦੋ ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ ਦੇ ਅੱਡਿਆਂ ਤੋਂ ਫੌਜ ਵਾਪਸ ਲੈ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਤਾਲਿਬਾਨ ਨਾਲ ਸ਼ਾਂਤੀ ਸਮਝੌਤੇ ਅਨੁਸਾਰ ਅਮਰੀਕਾ ਹੌਲੀ ਹੌਲੀ ਆਪਣੀਆਂ ਸਾਰੀਆਂ ਫੌਜਾਂ ਵਾਪਸ ਲੈ ਲਵੇਗਾ।

ਅਸ਼ਰਫ ਗਨੀ ਦੇ ਇਕ ਬੁਲਾਰੇ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਸ਼ਾਂਤੀ ਬਣਾਈ ਰੱਖਣ ਲਈ ਸ਼ਨੀਵਾਰ ਨੂੰ 1500 ਤਾਲਿਬਾਨ ਕੈਦੀਆਂ ਨੂੰ ਰਿਹਾ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਬੁਲਾਰੇ ਸੇਦਿਕ ਸਿਦੀਕੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸ਼ਾਂਤੀ ਗੱਲਬਾਤ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਬਾਕੀ 3500 ਕੈਦੀ ਰਿਹਾ ਕੀਤੇ ਜਾਣਗੇ। ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ ਦੀ ਸਰਕਾਰ ਅਮਰੀਕਾ ਅਤੇ ਤਾਲਿਬਾਨ ਵਿਚਾਲੇ ਸ਼ਾਂਤੀ ਸਮਝੌਤੇ ਦੀ ਕੋਈ ਧਿਰ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਹੁਣ ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ ਦੀ ਸਰਕਾਰ ਅਤੇ ਤਾਲਿਬਾਨ ਵਿਚਾਲੇ ਸਿੱਧੀ ਗੱਲਬਾਤ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ।

ਸਿੱਦੀਕੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਹਰ ਦਿਨ 100 ਕੈਦੀ ਰਿਹਾ ਕੀਤੇ ਜਾਣਗੇ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਤਾਲਿਬਾਨ ਨੂੰ ਇਸ ਦੇ ਲਈ ਹਮਲੇ ਰੋਕਣੇ ਪੈਣਗੇ। ਉਮੀਦ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਪਹਿਲ ਤਾਲਿਬਾਨ ਨਾਲ ਹੋਰ ਗੱਲਬਾਤ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਕਰੇਗੀ। ਸ਼ਨੀਵਾਰ ਨੂੰ 1500 ਤਾਲਿਬਾਨ ਕੈ ਦੀ ਆਂ ਨੂੰ ਰਿਹਾ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਦੋ ਹਫਤਿਆਂ ਦੇ ਅੰਦਰ 500 ਹੋਰ ਕੈਦੀ ਰਿਹਾ ਕੀਤੇ ਜਾਣਗੇ। ਅਮਰੀਕੀ ਵਾਰਤਾਕਾਰ ਜ਼ਾਲਮੇ ਖਲੀਲਜਾਦ ਨੇ ਅਸ਼ਰਫ ਗਨੀ ਦੇ ਫੈਸਲੇ ਦਾ ਸਵਾਗਤ ਕੀਤਾ ਹੈ।

ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਤਾਲਿਬਾਨ ਅਤੇ ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ ਸਰਕਾਰ ਨੂੰ ਜਲਦੀ ਤੋਂ ਜਲਦੀ ਕਤਰ ਵਿੱਚ ਗੱਲਬਾਤ ਲਈ ਟੇਬਲ ਤੇ ਆਉਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਅਮਰੀਕੀ ਵਿਦੇਸ਼ ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਭਰੋਸਾ ਜਤਾਇਆ ਹੈ ਕਿ ਜਲਦੀ ਹੀ ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ ਦੀ ਸਰਕਾਰ ਅਤੇ ਤਾਲਿਬਾਨ ਵਿਚਾਲੇ ਗੱਲਬਾਤ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਜਾਵੇਗੀ। ਗਨੀ ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਕੁਝ ਦਿਨਾਂ ਵਿੱਚ ਗੱਲਬਾਤ ਕਰਨ ਵਾਲਿਆਂ ਦੀ ਸੂਚੀ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕਰਨਗੇ।ਸੰਯੁਕਤ ਰਾਸ਼ਟਰ ਦੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਪਰਿਸ਼ਦ ਨੇ ਮੰਗਲਵਾਰ ਨੂੰ ਯੂਐਸ-ਤਾਲਿਬਾਨ ਦੇ ਸ਼ਾਂਤੀ ਸਮਝੌਤੇ ‘ਤੇ ਮੋਹਰ ਲਗਾਈ। ਅੱਤਵਾਦੀ ਸੰਗਠਨ ਨਾਲ ਹੋਏ ਸਮਝੌਤੇ ਨੂੰ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਸੁਰੱਖਿਆ ਪ੍ਰੀਸ਼ਦ ਦਾ ਸਮਰਥਨ ਮਿਲਿਆ ਹੈ। ਸੁਰੱਖਿਆ ਪਰਿਸ਼ਦ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਹੁਣ ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ ਦੇ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਧੜਿਆਂ ਨੂੰ ਆਪਸ ਵਿੱਚ ਗੱਲਬਾਤ ਕਰਨੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ। ਪੀਸ ਡੀਲ ਅਨੁਸਾਰ ਅਮਰੀਕਾ ਅਗਲੇ 14 ਮਹੀਨਿਆਂ ਵਿੱਚ ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਆ ਜਾਵੇਗਾ।

ਜੁਲਾਈ ਤੱਕ ਅਮਰੀਕੀ ਸੈਨਿਕਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ 12 ਹਜ਼ਾਰ ਤੋਂ ਘਟਾ ਕੇ 8600 ਹੋ ਜਾਵੇਗੀ। ਅਮਰੀਕੀ ਸੈ ਨਿ ਕਾਂ ਨੇ ਹਰਮੰਦ ਪ੍ਰਾਂਤ ਦੀ ਰਾਜਧਾਨੀ ਲਸ਼ਕਰ ਗਾਹ ਅਤੇ ਹੇਰਾਤ ਦੇ ਕੈਂਪਾਂ ਤੋਂ ਪਿੱਛੇ ਹਟਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਹੇਲਮੰਦ ਅਜਿਹੀ ਜਗ੍ਹਾ ਹੈ ਜਿਥੇ ਤਾਲਿਬਾਨ ਅਤੇ ਅਮਰੀਕੀ ਸੈ ਨਿ ਕਾਂ ਵਿਚ 18 ਸਾਲਾਂ ਵਿਚ ਕਈ ਵਾਰ ਖੂਨੀ ਝੜਪਾਂ ਹੋਈਆਂ ਸਨ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਸ਼ਾਂਤੀ ਸਮਝੌਤੇ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਵੀ ਤਾਲਿਬਾਨ ਨੇ ਹ ਮ ਲਾ ਕੀਤਾ ਸੀ।

ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਤਾਲਿਬਾਨ ਨੇ 34 ਵਿੱਚੋਂ 32 ਸੂਬਿਆਂ ਵਿੱਚ ਹ ਮ ਲਾ ਕੀਤਾ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਅਮਰੀਕਾ ਨੇ ਤਾਲਿਬਾਨ ਨੂੰ ਸਖਤ ਚੇਤਾਵਨੀ ਦਿੱਤੀ। ਸਮਝੌਤੇ ਤਹਿਤ ਤਾਲਿਬਾਨ ਅਲ ਕਾਇਦਾ ਨੂੰ ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ ਦੀ ਧਰਤੀ ‘ਤੇ ਪ੍ਰਫੁੱਲਤ ਨਹੀਂ ਹੋਣ ਦੇਵੇਗਾ। ਜਿੱਥੇ ਭਾਰਤ ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ ਵਿਚ ਸ਼ਾਂਤੀ ਅਤੇ ਮੇਲ-ਮਿਲਾਪ ਦੀ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਦੀ ਇਕ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਧਿਰ ਹੈ, ਉਥੇ ਭਾਰਤ ਦਾ ਸੰ ਕ ਟ ਕਈ ਗੁਣਾ ਵਧਣ ਵਾਲਾ ਹੈ।

ਰੱਖਿਆ ਮਾਹਰ ਕਮਰ ਆਗਾ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ, “ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ ਦੇ ਲੋਕ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਭਾਰਤ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਦੇਸ਼ ਵਿਚ ਵੱਡੀ ਭੂਮਿਕਾ ਅਦਾ ਕਰੇ, ਪਰ ਸ਼ਾਂਤੀ ਸਮਝੌਤੇ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਭਾਰਤ ਦੀਆਂ ਮੁ ਸ਼ ਕ ਲਾਂ ਕਈ ਗੁਣਾ ਵਧਣ ਜਾ ਰਹੀਆਂ ਹਨ।” ਤਾਲਿਬਾਨ ਨਾਲ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਦੇ ਚੰਗੇ ਸੰਬੰਧ ਹਨ। ਇਸ ਸੌਦੇ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਆਪਣੇ ਅੱ ਤ ਵਾ ਦੀ ਕੈਂਪ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਦੇਸ਼ ਤੋਂ ਹਟਾ ਕੇ ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ ਭੇਜ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਦੁਨੀਆਂ ਨੂੰ ਦਿਖਾ ਸਕਦਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਅੰਕੜਿਆਂ ਦਾ ਪਾਲਣ ਪੋਸ਼ਣ ਨਹੀਂ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ। ਇਹ ਆਸਾਨੀ ਨਾਲ ਉਸਨੂੰ ਐਫ ਏ ਟੀ ਐਫ ਦੀ ਸਲੇਟੀ ਸੂਚੀ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਕਰ ਦੇਵੇਗਾ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਤਾਲਿਬਾਨ ਅੱ ਤ ਵਾ ਦੀ ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ ‘ਤੇ ਮੁਕੰਮਲ ਕ ਬ ਜ਼ੇ ਲਈ ਕਸ਼ਮੀਰ ਦਾ ਰੁਖ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ।

Check Also

ਬਾਂਦਰਾ ਸਟੇਸ਼ਨ ਮਾਮਲਾ: ਮਜ਼ਦੂਰਾਂ ਨੂੰ ਗੁੰਮਰਾਹ ਕਰਨ ਵਾਲਾ ਦੋਸ਼ੀ ਵਿਨੈ ਦੂਬੇ 21 ਅਪ੍ਰੈਲ ਤੱਕ ਪੁਲਸ ਹਿਰਾਸਤ ’ਚ

ਮੁੰਬਈ ਦੇ ਬਾਂਦਰਾ ਰੇਲਵੇ ਸਟੇਸ਼ਨ ’ਤੇ ਭਾਰੀ ਗਿਣਤੀ ’ਚ ਪ੍ਰਵਾਸੀ ਮਜ਼ਦੂਰਾਂ ਦੀ ਭੀੜ ਇਕੱਠੀ ਹੋਣ …

%d bloggers like this: