Breaking News
Home / ਪੰਜਾਬ / ਪਰਾਲੀ ਸਾੜਨ ਪ੍ਰਤੀ ਜਾਗਰੂਕ ਕਰਨ ਲਈ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਵਿਭਾਗ 4 ਮਹੀਨੇ ‘ਚ 40 ਲੱਖ ਦੇ ਲੱਡੂ-ਸਮੋਸੇ ਖਾ ਗਿਆ..

ਪਰਾਲੀ ਸਾੜਨ ਪ੍ਰਤੀ ਜਾਗਰੂਕ ਕਰਨ ਲਈ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਵਿਭਾਗ 4 ਮਹੀਨੇ ‘ਚ 40 ਲੱਖ ਦੇ ਲੱਡੂ-ਸਮੋਸੇ ਖਾ ਗਿਆ..

ਕਿਸਾਨਾਂ ਵੱਲੋਂ ਹਰ ਸਾਲ ਪਰਾਲੀ ਸਾੜਨ ਦਾ ਸਿਲਸਿਲਾ ਲਗਾਤਾਰ ਜਾਰੀ ਹੈ। ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਪ੍ਰਦੂਸ਼ਣ ਦਾ ਪੱਧਰ ਇਕਦਮ ਹੀ ਵੱਧ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਹਰਿਆਣੇ ਦੇ ਜੀਂਦ ਵਿਚ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਦੁਨੀਆ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਪ੍ਰਦੂਸ਼ਿਤ ਸ਼ਹਿਰ ਰਿਹਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਸਾਲ ਸੰਸਾਰ ਦਾ 17 ਨੰਬਰ ਤੇ ਜੀਂਦ ਪ੍ਰਦੂਸ਼ਿਤ ਰਿਹਾ ਹੈ।

ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਪਰਾਲੀ ਨਾ ਸਾੜਨ ਲਈ 40 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਖ਼ਰਚ ਦਿੱਤੇ ਹਨ ਜਿਸ ਦਾ ਖ਼ੁਲਾਸਾ ਇੱਕ RTI ਵਿਚ ਹੋਇਆ ਹੈ।ਜੀਂਦ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ਦੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਜਾਗਰੂਕ ਕਰਨ ਲਈ ਪਿੰਡ –ਪਿੰਡ ਜਾ ਕੇ ਜਾਗਰੂਕ ਕੀਤਾ ਤਾਂ ਕਿ ਉਹ ਪਰਾਲੀ ਨੂੰ ਸਾੜਨ ਦੀ ਬਜਾਏ ਹੋਰ ਢੰਗਾਂ ਰਹੀ ਖ਼ਤਮ ਕਰਨ ।

ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਪਿੰਡ ਪਿੰਡ ਜਾ ਕੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਜਾਗਰੂਕ ਕਰਨ ਲਈ ਨਵਾਂ ਢੰਗ ਲੱਭਿਆ ਸੀ। ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਪਿੰਡ ਵਿਚ ਜਾ ਕੇ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਕਰਦੇ ਸਨ ਜਿਸ ਵਿਚ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਇੱਕ ਸਮੋਸਾ , 2 ਲੱਡੂ ਅਤੇ 2 ਗੁਲਾਬ ਜਾਮੁਨ ਖਾਣ ਲਈ ਦਿੰਦੇ ਸਨ। ਇਸ ਉੱਤੇ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਸਾਨ 57 ਰੁਪਏ ਖਰਚਾ ਕੀਤਾ ਗਿਆ। ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਆਪਣੇ ਬਿੱਲ ਵਿਚ 120 ਰੁਪਏ ਖਰਚਾ ਪਾਇਆ ਹੈ।
RTI ਐਟਿਵਿਸਟ ਸੂਰਜਮਲ ਨੈਨ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਇਹ ਖ਼ਰਚ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਹੈ ਅਤੇ ਫ਼ਰਜ਼ੀ ਬਿਲ ਬਣਾਏ ਹਨ।ਸੂਰਜ ਮਲ ਨੇ ਇਸ ਮਾਮਲੇ ਦੀ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਗ੍ਰਹਿ ਮੰਤਰੀ ਨੂੰ ਵੀ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਉੱਧਰ ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਵਿਭਾਗ ਦਾ ਨੇ ਇਹ ਸਾਰੇ ਇਲਜ਼ਾਮਾਂ ਨੂੰ ਰੱਦ ਕੀਤਾ ਹੈ । ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਅਸੀਂ ਕਿਸਾਨਾਂ ਲਈ ਅੱਗੇ ਵੀ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਚੰਗੇ ਆਈਡੀਆ ਲੈ ਕੇ ਆਵਾਂਗੇ।

ਜ਼ਿਕਰਯੋਗ ਹੈ ਕਿ ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਇਹ ਖਰਚਾ ਜੁਲਾਈ 2018 ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਅਕਤੂਬਰ 2018 ਤੱਕ ਕੀਤਾ। ਉਦੋਂ ਜੀਂਦ ਪ੍ਰਦੂਸ਼ਣ ਦੇ ਸੰਬੰਧਿਤ ਸੰਸਾਰ ਭਰ ਵਿੱਚ 20 ਵੇਂ ਸਥਾਨ ਉੱਤੇ ਸੀ , ਇੱਕ ਤਰਫ਼ ਵਿਭਾਗ ਪ੍ਰਦੂਸ਼ਣ ਘੱਟ ਕਰਣ ਲਈ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਗੁਲਾਬ ਜਾਮੁਨ ਖਿਲਾ ਰਿਹਾ ਸੀ ਤਾਂ ਦੂਜੀ ਅਤੇ ਜੀਂਦ ਪ੍ਰਦੂਸ਼ਿਤ ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਵਿੱਚ ਛਲਾਂਗ ਲਗਾਉਂਦੇ ਹੋਏ ਇਸ ਸਾਲ17 ਉਹ ਸਥਾਨ ਉੱਤੇ ਪਹੁੰਚ ਗਿਆ ਹੈ

Check Also

ਪੁਲਿਸ ਪੁਲਿਸ ਨਾਲ ਲ ੜ ਦੀ ਹੋਈ- ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਅਤੇ ਪੰਜਾਬ ਪੁਲਿਸ ਦੀ ਤ ਕ ਰਾ ਰ

ਚੰਡੀਗੜ ਪੁਲਿਸ ਦੀ ਮਹਿਲਾ ਕਾਂਸਟੇਬਲ ਪੰਜਾਬ ਪੁਲਿਸ ਦੀ ਪਾਰਟੀ ਨਾਲ ਭਿ ੜ ਪਈ ਤੇ ਨਤੀਜਾ …

%d bloggers like this: