Breaking News
Home / ਅੰਤਰ ਰਾਸ਼ਟਰੀ / ਅੰਟਾਰਕਟਿਕਾ ਵਿਚ ਨਾਸਾ ਨੇ ਰਿਕਾਰਡ ਕੀਤਾ ‘ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਤਾਪਮਾਨ’

ਅੰਟਾਰਕਟਿਕਾ ਵਿਚ ਨਾਸਾ ਨੇ ਰਿਕਾਰਡ ਕੀਤਾ ‘ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਤਾਪਮਾਨ’

ਹਾਲ ਹੀ ਵਿੱਚ, ਨੈਸ਼ਨਲ ਏਅਰੋਨਾਟਿਕਸ ਅਤੇ ਪੁਲਾੜ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨ (National Aeronautics and Space Administration) ਨੇ ਫਰਵਰੀ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਹਫ਼ਤੇ ਵਿੱਚ ਅੰਟਾਰਕਟਿਕਾ ਬਰਫ ਪਿਘਲਣ ਦੀਆਂ ਕਈ ਤਸਵੀਰਾਂ ਦਾ ਖੁਲਾਸਾ ਕੀਤਾ ਹੈ, ਜੋ ਮਹਾਂਦੀਪ ਵਿੱਚ ‘ਸਾਲ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਗਰਮ ਤਾਪਮਾਨ’ ਹੈ।


ਨਾਸਾ ਦੁਆਰਾ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਤ ਇੱਕ ਰਿਪੋਰਟ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, 6 ਫਰਵਰੀ ਨੂੰ, ਅੰਟਾਰਕਟਿਕਾ ਦੇ ਟ੍ਰਿਨਿੱਟੀ ਪੇਨਿੰਸੁਲਾ (Trinity Peninsula) ਉੱਤੇ ਇੱਕ ਖੋਜ ਸਟੇਸ਼ਨ, ਅਰਜਨਟੀਨਾ ਦੇ ਐਸਪੇਰੰਜ਼ਾ ਬੇਸ (Esperanza Base) ਵਿੱਚ, ਤਾਪਮਾਨ 18.3°C (64.9 ° F) ਦਰਜ ਕੀਤਾ ਗਿਆ, ਜੋ ਉਸ ਦਿਨ ਲਾਸ ਏਂਜਲਸ (Los Angeles) ਦੇ ਬਰਾਬਰ ਸੀ। ਨਾਸਾ ਨੇ ਅੱਗੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਮਾਰਚ 2015 ਵਿਚ 17.5°C ਤਾਪਮਾਨ (63.5 ਡਿਗਰੀ ਫਾਰਨਹੀਟ), ਦੂਜਾ ਸਭ ਤੋਂ ਗਰਮ ਤਾਪਮਾਨ ਪੰਜ ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਰਿਕਾਰਡ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ।

ਜਦੋਂ ਕਿ ਵਿਸ਼ਵ ਮੌਸਮ ਵਿਭਾਗ (World Meteorological Department) ਅਜੇ ਵੀ ਰਿਕਾਰਡ ਕੀਤੇ ਤਾਪਮਾਨ ਦੀ ਰੀਡਿੰਗ ਦੀ ਸ਼ੁੱਧਤਾ (accuracy of the reading) ਦੀ ਪੁਸ਼ਟੀ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ, ਨਾਸਾ ਨੇ ਉਸ ਹਫ਼ਤੇ ਦੌਰਾਨ ਬਰਫ ਪਿਘਲਣ ਦੀਆਂ ਹੈਰਾਨ ਕਰਨ ਵਾਲੀਆਂ ਤਸਵੀਰਾਂ ਜਾਰੀ ਕੀਤੀਆਂ ਸਨ।ਰਿਪੋਰਟ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, “ਗਰਮ ਤਾਪਮਾਨ 5 ਫਰਵਰੀ ਤੋਂ 13 ਫਰਵਰੀ, 2020 ਤੱਕ ਜਾਰੀ ਰਿਹਾ। ਉਪਰੋਕਤ ਚਿੱਤਰ ਈਗਲ ਆਈਲੈਂਡ (Eagle Island) ਦੇ ਬਰਫ਼ ਦੀ ਚੋਟੀ ਦੇ ਪਿਘਲਣ ਦਾ ਹੈ। 4 ਫਰਵਰੀ ਅਤੇ 13 ਫਰਵਰੀ, 2020 ਨੂੰ ਇਹ ਚਿੱਤਰ ਲੈਂਡਸੈਟ 8′ ਤੇ ਆਪ੍ਰੇਸ਼ਨਲ ਲੈਂਡ ਇਮੇਜਰ (ਓ.ਐਲ.ਆਈ.) ਦੁਆਰਾ ਹਾਸਲ ਕੀਤੇ ਗਏ ਸਨ।”

ਜਾਰੀ ਕੀਤੀ ਗਈ ਦੂਜੀ ਤਸਵੀਰ ਵਿਚ ਦਿਖਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ “ਟਾਪੂ ਦੇ ਮੌਸਮੀ ਬਰਫ ਦਾ 20% ਹਿੱਸਾ ਪਿਘਲ ਗਿਆ ਸੀ।”ਹਫਪੋਸਟ ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਮੈਸੇਚਿਉਸੇਟ ਦੇ ਨਿਕੋਲਸ ਕਾਲਜ ਦੀ ਗਲੇਸੀਓਲੋਜਿਸਟ ਮੌਰੀ ਪੇਲਟੋ (glaciologist Mauri Pelto) ਨੇ ਸਮਝਾਇਆ ਕਿ ਅਜਿਹੀ ਜ਼ਿਆਦਾ ਮਾਤਰਾ ਵਿਚ ਪਿਘਲਣ ਕਾਫੀ ਸਮੇ ਤਕ ਇਕੋ ਜੇਹਾ ਤਾਪਮਾਨ ਨਿਰੰਤਰ ਸਮੇ ਰਹਿਣ ਕਾਰਨ ਹੁੰਦੀ ਹੈ।

ਨਾਸਾ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਨਵੰਬਰ 2019 ਅਤੇ ਜਨਵਰੀ 2020 ਦੀ ਭਾਰੀ ਗਰਮੀ ਦੇ ਬਾਅਦ, ਇਹ ਫਰਵਰੀ ਦਾ ਹੀਟਵੇਵ 2019-2020 ਦੀਆਂ ਗਰਮੀਆਂ ਦੀ ਤੀਜੀ ਵੱਡੀ ਘਟਨਾ ਸੀ, ਜਿਸ ਵਿਚ ਵੱਡੀ ਮਾਤਰਾ ਵਿਚ ਬਰਫ ਦੇ ਪਹਾੜ ਪਿਘਲ ਗਏ। ਅੱਗੇ ਕਿਹਾ, “ਜੇ ਤੁਸੀਂ ਫਰਵਰੀ ਦੀ ਇਸ ਇਕ ਘਟਨਾ ਬਾਰੇ ਸੋਚਦੇ ਹੋ, ਤਾਂ ਇਹ ਇੰਨਾ ਮਹੱਤਵਪੂਰਣ ਨਹੀਂ ਹੈ,” ਪੇਲਟੋ ਨੇ ਕਿਹਾ। “ਇਹ ਵਧੇਰੇ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਘਟਨਾਵਾਂ ਅਕਸਰ ਵਾਪਰਦੀਆਂ ਰਹਿੰਦੀਆਂ ਹਨ।”

Check Also

90 ਸਾਲਾ ਬਜ਼ੁਰਗ ਔਰਤ ਨੇ ਨਹੀਂ ਲਿਆ ਵੈਂਟੀਲੇਟਰ, ਹੋ ਗਈ ਮੌਤ, ਜਾਣੋ ਹੁਣ ਲੋਕ ਕਿਉਂ ਕਰ ਰਹੇ ਨੇ ਤਾਰੀਫ

ਕੋਰੋਨਾਵਾਇਰਸ ਦੇ ਵੱਧ ਰਹੇ ਮਾਮਲਿਆਂ ਦੇ ਕਾਰਨ ਦੁਨੀਆ ਭਰ ‘ਚ ਵੈਂਟੀਲੇਟਰਾਂ ਅਤੇ ਹੋਰ ਮੈਡੀਕਲ ਉਪਕਰਣਾਂ …

%d bloggers like this: