Breaking News
Home / ਪੰਜਾਬ / ਦੱਸੋ ਕਿੰਨੇ ਬੈਂਡ ਚਾਹੀਦੇ ਨੇ ? ਨਾਲ ਹੀ ਰਿਸ਼ਤੇ ਕਰਵਾਏ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ ਅਤੇ ਨਾਲ ਇਹ ਸਹੂਲਤਾਂ ਵੀ ਨੇ

ਦੱਸੋ ਕਿੰਨੇ ਬੈਂਡ ਚਾਹੀਦੇ ਨੇ ? ਨਾਲ ਹੀ ਰਿਸ਼ਤੇ ਕਰਵਾਏ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ ਅਤੇ ਨਾਲ ਇਹ ਸਹੂਲਤਾਂ ਵੀ ਨੇ

ਗੱਲ ਸਿਆਣੀ ਹੈ, ਬਹੁਤੀ ਪੁਰਾਣੀ ਵੀ ਨਹੀਂ। ਵੱਡੇ ਬਾਦਲ ਨੇ ਸਟੇਜ ਤੋਂ ਟਿੱਚਰ ਕੀਤੀ, ‘‘ਲੱਗਦੈ, ਪੂਰਾ ਪੰਜਾਬ ਹੀ ਬੁੱਢਾ ਹੋ ਗਿਆ।’’ ਬਾਦਲ ਦੀ ਗੱਲ ਮੁੰਡਿਆਂ ਦੀ ਸਮਝੋਂ ਬਾਹਰ ਸੀ। ਉਦੋਂ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਬੁਢਾਪਾ ਪੈਨਸ਼ਨ ਛਾਣੀ ਸੀ। ਪੈਨਸ਼ਨ ਦੇ ਛਿੱਲੜਾਂ ਲਈ ਗੱਭਰੂ ਵੀ ਬੁੱਢੇ ਬਣ ਗਏ ਸਨ। ਪੰਡਾਲ ’ਚ ਘੁਸਰ ਮੁਸਰ ਹੋਈ। ਬਾਦਲ ਦੀ ਗੱਲ ਭੇਤੀ ਤਾਂ ਫੜ ਗਏ। ਮਿੱਟੀ ਦੇ ਮਾਧੋ ਕੰਨ ਵਲੇਟ ਕੇ ਘਰਾਂ ਨੂੰ ਜਾਂਦੇ ਰਹੇ । ਬਾਦਲ ਨੇ ਗੱਲ ਹਾਸੇ ’ਚ ਆਖੀ ਸੀ। ਹਾਸੇ ਪਿਛੇ ਇੱਕ ਸੱਚ ਛੁਪਿਆ ਸੀ। ਫਾਜ਼ਿਲਕਾ ਵੱਲ ਕਿਤੇ ਗੇੜਾ ਲਾਇਓ। ਨਿਆਣਿਆਂ ਦੇ ਸਿਰ ਚਿੱਟੇ ਮਿਲਣਗੇ। ਜਿਵੇਂ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਦਾਰੇ ‘ਚਿੱਟੇ’ ਨੇ ਢਾਹੇ, ਵਾਲ ਉਮਰਾਂ ਨਾਲ ਨਹੀਂ, ਫਿਕਰਾਂ ਨਾਲ ਚਿੱਟੇ ਹੁੰਦੇ ਨੇ।
ਸੱਚਮੁੱਚ, ਪੰਜਾਬ ਇਕੱਲਾ ਬੁੱਢਾ ਨਹੀਂ ਹੋਇਆ। ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਪੰਜਾਬ ਖਾਲੀ ਵੀ ਹੋ ਚੱਲਿਐ। ਦੁਆਬੇ ਦੇ ਬਨੇਰਿਆਂ ’ਤੇ ਹੁਣ ਕਾਂ ਨਹੀਂ ਬੋਲਦੇ। ਪਿੰਡਾਂ ’ਚ ਸੁੰਨ ਦਾ ਪਹਿਰਾ ਹੈ। ਸ਼ਮਸ਼ਾਨ ਘਾਟਾਂ ’ਚ ਅਸਥੀਆਂ ਨੂੰ ਪੁੱਤਾਂ ਦੀ ਉਡੀਕ ਹੈ। ਅਦਿੱਖ ਜੰਗ ਚੱਲ ਰਹੀ ਹੈ। ਪੰਜਾਬ ਤੋਂ ਪੁੱਤ ਐਵੇਂ ਤਾਂ ਵਿਦਾ ਨਹੀਂ ਹੋ ਰਹੇ। ਦੇਸ਼ ਦੇ 10.90 ਲੱਖ ਨੌਜਵਾਨ ਸਟੱਡੀ ਵੀਜ਼ੇ ਤੇ ਗਏ ਨੇ। ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਪੰਜਾਬੀ ਨੇ। ਇਕੱਲੇ ਕੈਨੇਡਾ ’ਚ 2.15 ਲੱਖ ਭਾਰਤੀ ਬੱਚੇ ਨੇ। ਰੋਜ਼ੀ ਰੋਟੀ ਲਈ ਵਿਦੇਸ਼ ਜਾਣ ਵਾਲੇ ਵੱਖਰੇ। ਦੱਖਣੀ ਭਾਰਤ ’ਚ ਵੀ ਪੰਜਾਬੀ ਮੁੰਡਿਆਂ ਦੀ ਭੀੜ ਵਧੀ ਹੈ। ਚਾਅ ਨਾਲ ਕੌਣ ਘਰ ਛੱਡਦੈ। ਦਿਲ ਤਾਂ ਹਰ ਪੁੱਤ ਦਾ ਕਰਦੈ, ਮਾਂ ਦੀ ਪੱਕੀ ਖਾਣ ਨੂੰ।

ਬਿਗਾਨੇ ਮੁਲਕਾਂ ’ਚ ਰੁਲਣ ਪਿਛੇ ਕੋਈ ਤਾਂ ਮਜਬੂਰੀ ਹੋਵੇਗੀ। ਹਵਾ ਇਹੋ ਰਹੀ ਤਾਂ ਪਰਵਾਸੀ ਮਜ਼ਦੂਰ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਵਾਰਸ ਬਣਨਗੇ। ਕੋਈ ਸੱਜਣ ਬੋਲਿਐ, ‘‘ਉੁਹ ਦਿਨ ਬਹੁਤੇ ਦੂਰ ਨਹੀਂ ਜਦੋਂ ਕੋਈ ਪਰਵਾਸੀ ਮਜ਼ਦੂਰ ‘ਮਿਸਟਰ ਪੰਜਾਬ’ ਬਣ ਬੈਠੇਗਾ।’’ ਖੇਤੀ ’ਵਰਸਿਟੀ ਅਨੁਸਾਰ ਪੰਜਾਬ ’ਚ 37 ਲੱਖ ਪਰਵਾਸੀ ਮਜ਼ਦੂਰ ਨੇ। ਫਿਰ ਤਾਂ ਵਿਸਾਖੀ ਮੇਲੇ ’ਤੇ ਵੀ ਪਰਵਾਸੀ ਦਮਾਮੇ ਮਾਰਨਗੇ। ਸਿਨੇਮਾ ਘਰਾਂ ’ਚ ਤਾਂ ਭੋਜਪੁਰੀ ਫਿਲਮਾਂ ਲੱਗਣ ਲੱਗੀਆਂ ਨੇ। ‘ਅੱਗ ਲੈਣ ਆਈ, ਮਾਲਕਣ ਬਣ ਬੈਠੀ’, ਏਦਾਂ ਹੀ ਹੋਣਾ ਪੰਜਾਬ ਨਾਲ।
ਗੱਲ ਅੱਗੇ ਤੋਰਦੇ ਹਾਂ। ਜਿੰਨੇ ਨਸ਼ਿਆਂ ਨੇ, ਓਨੇ ਹੀ ਅੰਬਾਨੀ ਦੇ ‘ਜੀਓ’ ਨੇ ਘਰ ਪੱਟੇ ਹਨ। ਪੰਜਾਬ ਔੜ ਝੱਲ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਵਿਹੜੇ ਸੁੰਨੇ ਹਨ ਤੇ ਗਲੀਆਂ ਭਰੀਆਂ ਨੇ। ਕਿਤੇ ਅਵਾਰਾ ਕੁੱਤੇ ਤੇ ਕਿਤੇ ਅਵਾਰਾ ਪਸ਼ੂ। ਪੰਜਾਬ ’ਚ ਕਿਧਰੇ ਕੋਈ ਜਲੌਅ ਨਹੀਂ। ਹੰਭਿਆ ਹੋਇਆ ਲੱਗਦੈ। ਗੁਰਦਾਸ ਮਾਨ ਤਾਹੀਂ ਬਾਬਿਆਂ ਤੋਂ ਭੰਗੜਾ ਪੁਆ ਰਿਹੈ। ਅੱਖਾਂ ਬੰਦ ਕੀਤੀਆਂ, ਲੱਗਿਆ ਕਿਤੇ ਸੱਚੀਓਂ ਤਾਂ ਪੰਜਾਬ ਬੁੱਢਾ ਨਹੀਂ ਹੋ ਗਿਆ। ਹੁਣ ਅੱਖਾਂ ਖੁੱਲ੍ਹੀਆਂ ਨੇ। ਜਦੋਂ ਵਿੱਤ ਮੰਤਰੀ ਬੀਬੀ ਨਿਰਮਲਾ ਬੋਲੀ। ਏਹ ਗੱਲ ਨਵੀਂ ਤੇ ਸਿੱਧੀ ਪੰਜਾਬ ’ਤੇ ਟਕੋਰ ਹੈ। ਅੱਖਾਂ ਮੀਚ ਕੇ ਵੀ ਕਬੂਤਰ ਬਚਣਾ ਨਹੀਂ।

Check Also

ਇਹ ਕੀ ਮਾਮਲਾ ਹੈ- ਇਹ ਕਿਥੋਂ ਦੀ ਵੀਡੀਉ ਹੈ- ਬਜ਼ੁਰਗ ਨੂੰ ਵਾਲਾਂ ਤੋਂ ਫੜ ਕੇ ਘੜੀਸਿਆ ਤੇ ਕੁਟਮਾਰ ਕੀਤੀ

ਕਿਸੇ ਕੋਲ ਇਸ ਵੀਡੀਉ ਬਾਰੇ ਜ਼ਿਆਦਾ ਜਾਣਕਾਰੀ ਹੈ ਤਾਂ ਸਾਂਝੀ ਕਰੋ

%d bloggers like this: