Breaking News
Home / ਅੰਤਰ ਰਾਸ਼ਟਰੀ / ਜਾਣੋ ਕਿਉਂ ਦੋ ਮੂੰਹਾਂ ਸੱਪ ਦੀ ਕੀਮਤ 3 ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ 25 ਕਰੋੜ ਹੈ – ਕਈ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਠੀਕ ਹੁੰਦੀਆਂ

ਜਾਣੋ ਕਿਉਂ ਦੋ ਮੂੰਹਾਂ ਸੱਪ ਦੀ ਕੀਮਤ 3 ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ 25 ਕਰੋੜ ਹੈ – ਕਈ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਠੀਕ ਹੁੰਦੀਆਂ

ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਸੁੱਰਖਿਆ ਵਾਲੇ ਡਬਲ-ਫੇਸ ਸੱਪ (double-faced snake ) ਦੀ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਮਾਰਕੀਟ ਵਿੱਚ ਬਹੁਤ ਮੰਗ ਹੈ,ਜਿੱਥੇ ਇਸ ਦੀ ਕੀਮਤ ਕਰੋੜਾਂ ਵਿਚ ਦੱਸੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਰਾਜਸਥਾਨ ਦੇ ਮਾਰੂਥਲ ਦੇ ਇਲਾਕਿਆਂ ਵਿੱਚ ਪਾਏ ਜਾਣ ਵਾਲੇ ਦੋ ਮੁੰਹੇ ਵਾਲੇ ਸੱਪ ਦਾ ਵਿਗਿਆਨਕ ਨਾਮ ਰੈਡ ਸੇਂਡ ਬੋਆ ਸਨੇਕ ਹੈ। ਇਸ ਸੱਪ ਨਾਲ ਜੁੜੀਆਂ ਕੁਝ ਪ੍ਰੰਪਰਾਵਾਂ ਦੇ ਕਾਰਨ ਇਹ ਬਹੁਤ ਵੱਡੇ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਤਸਕਰੀ ਹੋ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਮੰਗ ਕਾਰਨ ਇਹ ਸੱਪ ਵਿਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿਚ 3 ਕਰੋੜ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ 25 ਕਰੋੜ ਤੱਕ ਵਿਕਦਾ ਹੈ।

ਇਕ ਰਿਪੋਰਟ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਦੋ-ਮੂੰਹੇ ਸੱਪ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਤੌਰ ਤੇ ਤਾਂਤਰਿਕ ਗਤੀਵਿਧੀਆਂ ਵਿੱਚ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ. ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ, ਕੁਝ ਲੋਕ ਇਹ ਵੀ ਮੰਨਦੇ ਹਨ ਕਿ ਇਨ੍ਹਾਂ ਸੱਪਾਂ ਨੂੰ ਖਾਣ ਨਾਲ ਸਰੀਰਕ ਤਾਕਤ ਅਤੇ ਜਿਨਸੀ ਸ਼ਕਤੀ ਵੱਧਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ, ਏਡਜ਼ ਵਰਗੀਆਂ ਖਤਰਨਾਕ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਦਾ ਇਲਾਜ ਕਰਨਾ ਵੀ ਸੰਭਵ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਇਸ ਦੇ ਵਾਪਰਨ ਪਿੱਛੇ ਕੋਈ ਵਿਗਿਆਨਕ ਕਾਰਨ ਨਹੀਂ ਹਨ, ਪਰ ਅਜਿਹੀਆਂ ਘਟਨਾਵਾਂ ਕਾਰਨ ਉਹ ਵੱਡੇ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਤਸਕਰੀ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ।
ਦੇਸ਼ ਦੇ ਕਈ ਹਿੱਸਿਆਂ ਤੋਂ ਤਸਕਰੀ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ

ਮਾਹਰ ਮੰਨਦੇ ਹਨ ਕਿ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਕਈ ਹਿੱਸਿਆਂ ਵਿਚ ਇਸ ਸੱਪ ਦੀ ਤਸਕਰੀ ਹੋ ਰਹੀ ਹੈ। ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਮੁੱਖ ਤੌਰ ਤੇ ਬਿਹਾਰ, ਬੰਗਾਲ, ਮੱਧ ਪ੍ਰਦੇਸ਼, ਉੱਤਰ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਅਤੇ ਹਰਿਆਣਾ ਰਾਜ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ। ਦੋ-ਮੂੰਹ ਵਾਲੇ ਸੱਪ ਦਾ ਅਸਲ ਵਿੱਚ ਦੋ ਮੂੰਹਾਂ ਨਾਲ ਕੋਈ ਲੈਣਾ ਦੇਣਾ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਦਰਅਸਲ, ਇਸ ਸੱਪ ਦੀ ਪੂਛ ਅਜਿਹੀ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਮੂੰਹ ਵਰਗਾ ਦਿਖਾਈ ਦਿੰਦਾ ਹੈ।

ਜਦੋਂ ਖ਼ਤਰੇ ਵਿਚ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਇਹ ਸੱਪ ਮੂੰਹ ਦੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਹਵਾ ਵਿਚ ਆਪਣੀ ਪੂਛ ਚੁੱਕਦਾ ਹੈ। ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਇਸ ਸੱਪ ਨੂੰ ਦੋ ਮੂੰਹਾ ਸੱਪ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਦੁਨੀਆਂ ਦੇ ਵੱਖ ਵੱਖ ਹਿੱਸਿਆਂ ਵਿਚ ਇਸ ਸੱਪ ਬਾਰੇ ਬਹੁਤ ਸਾਰੀਆਂ ਮਿਥਿਹਾਸਕ ਕਥਾਵਾਂ ਹਨ। ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਇਨ੍ਹਾਂ ਸੱਪਾਂ ਦੀ ਹੋਂਦ ਨੂੰ ਖ਼ਤਰਾ ਬਣਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਭਾਰਤ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਇਨ੍ਹਾਂ ਸੱਪਾਂ ਨੂੰ ਬਚਾਉਣ ਲਈ 1972 ਵਿਚ ਪੰਜ ਹੋਰ ਜੀਵਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਰੂਪ ਵਿਚ ਰੱਖਿਆ ਹੋਇਆ ਸੀ।

ਮੱਧ ਏਸ਼ੀਆ ਦੇ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿਚ ਇਕ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਹੈ ਕਿ ਦੋ ਮੂੰਹੇ ਸੱਪ ਦਾ ਮਾਸ ਖਾਣ ਨਾਲ ਵਿਅਕਤੀਆਂ ਦੀ ਬਿਮਾਰੀ ਠੀਕ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਇੱਥੇ ਇਹ ਵੀ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਅਜਿਹੇ ਸੱਪਾਂ ਨੂੰ ਖਾਣ ਨਾਲ ਪੁਰਸ਼ਾਂ ਦੀ ਜਵਾਨੀ ਮੌਤ ਤੱਕ ਬਣੀ ਰਹਿੰਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਕੁਝ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਕਬੀਲੇ ਇਹ ਵੀ ਮੰਨਦੇ ਹਨ ਕਿ ਸਰਵ ਸ਼ਕਤੀਮਾਨ ਪ੍ਰਮਾਤਮਾ ਦੀ ਸ਼ਕਤੀ ਨੂੰ ਵੀ ਇਸ ਸੱਪ ਦੁਆਰਾ ਨਿਯੰਤਰਿਤ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਚੀਨੀ ਵਿਸ਼ਵਾਸਾਂ ਅਨੁਸਾਰ, ਦੋ-ਮੂੰਹੇ ਸੱਪ ਖਾਣ ਨਾਲ ਸੈਕਸ ਸ਼ਕਤੀ ਵੱਧਦੀ ਹੈ। ਨਾਲ ਹੀ, ਇਹ ਮਲੇਸ਼ੀਆਈ ਲੋਕਾਂ ਦਾ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਹੈ ਕਿ ਜਿਸ ਵਿਅਕਤੀ ਕੋਲ ਦੋ ਮੂੰਹਾ ਸੱਪ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਉਹ ਖੁਸ਼ਕਿਸਮਤ ਹੁੰਦਾ ਹੈ. ਦੋਹਰਾ ਸਾਹਮਣਾ ਵਾਲਾ ਸੱਪ ਭਾਰਤ ਸਮੇਤ ਈਰਾਨ ਅਤੇ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਵਿਚ ਪਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ. ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਅਨੁਸਾਰ ਇਹ ਸ਼ਰਮਿੰਦਾ ਸੱਪ ਹੈ, ਜੋ ਰੇਤਲੀ ਮਿੱਟੀ ਵਿੱਚ ਪਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਇਹ ਸੱਪ ਮਨੁੱਖਾਂ ਤੋਂ ਭੱਜ ਜਾਂਦਾ ਹੈ. ਇਹ ਸੱਪ ਚੂਹਿਆਂ, ਕੀੜਿਆਂ ਅਤੇ ਛੋਟੇ ਜਾਨਵਰਾਂ ਦੇ ਸ਼ਿਕਾਰ ‘ਤੇ ਨਿਰਭਰ ਕਰਦਾ ਹੈ. ਇਹ ਸੱਪ ਲੋਕਾਂ ਲਈ ਕੋਈ ਖਤਰਾ ਨਹੀਂ ਹੈ. ਅਜੇ ਤੱਕ ਮਨੁੱਖਾਂ ਨੂੰ ਕੱਟਣ ਦਾ ਕੋਈ ਮਾਮਲਾ ਸਾਹਮਣੇ ਨਹੀਂ ਆਇਆ ਹੈ। ਜੰਗਲੀ ਜੀਵਣ ਮਾਹਰ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਇਹ ਸੱਪ ਸ਼ਾਂਤ ਸੁਭਾਅ ਵਾਲਾ ਹੈ. ਜਿਸ ਵਿਚ ਜ਼ਹਿਰ ਦੀ ਮਾਤਰਾ ਘੱਟ ਹੈ।

ਜੰਗਲੀ ਜੀਵ ਸੁਰੱਖਿਆ ਐਕਟ 1972 ਅਧੀਨ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਹੋਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਜੇ ਪਾਇਆ ਗਿਆ ਤਾਂ ਵਣ ਵਿਭਾਗ ਨੂੰ ਸੂਚਿਤ ਕਰਨਾ ਲਾਜ਼ਮੀ ਹੈ। ਜਿੱਥੇ ਇਸ ਸੱਪ ਦਾ ਦਸਤਾਵੇਜ਼ ਹੁੰਦਾ ਹੈ. ਇਸ ਸੱਪ ਨੂੰ ਮਾਰਨਾ ਅਤੇ ਤਸਕਰੀ ਕਰਨਾ ਕਾਨੂੰਨੀ ਜੁਰਮ ਹੈ।

Check Also

ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆ ਵਿਚ ਪੰਡਿੰਤਾਂ ਦੇ ਵੱਡੇ ਰੈਸਟੋਰੈਂਟਾਂ ਵਿਚ ਵਿਕਦਾ ਹੈ ਗਊ ਮਾ ਸ

ਗਊ-ਮਾਸ ਭਾਜਪਾ ਅਤੇ ਉਸਦੇ ਸਾਥੀਆਂ ਲਈ ਇੱਕ ਅਜਿਹੀ ਸ਼ੈਅ ਹੈ, ਜੋ ਕਿਤੇ ਇਸ ‘ਤੇ ਪਾ …

%d bloggers like this: